จำนองที่ดิน

โดย: รุ่งอรุณ [IP: 124.121.212.xxx]
เมื่อ: 2017-12-07 22:53:20
ช่วยหน่อยคะท่าน ดิฉันมีสามีแล้วหย่ากัน มีบุตร 1 คนดิฉันดูแล ต่อมาสามีตายดิฉันร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกแทนลูก ศาลอนุญาติ สามีมีที่ดิน 1 แปลง ได้ไปที่สำนักงานที่ดินโอนที่ดินมรดกของสามี เจ้าหน้าที่เขียนว่าดินฉันเป็นผู้จัดการมรดกของลูก ( อายุ 12 ปี ) ขณะนี้มีความจำเป็นต้องใช้เงินขอเรียนถามว่า

1. ที่ดินที่เป็นชื่อดิฉันเป็นผู้จัดการมรดกจะเอาไปจำนองธนาคาร ได้หรือไม่คะ ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องขึ้นศาลเสียเงินอีกไหม

2. จะไปโอนที่ดินให้เป็นกรรมสิทธิ์ของดิฉันได้ไหมคะ (เพราะจะทำอะไรก็ง่ายไม่ต้องยุ่งกับลูกอีก ) กราบขอบพระคุณคะ จะเอาเงินไปให้ลูกเรียนหนังสือคะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.225.xxx]
เมื่อ: 2017-12-08 11:05:47
ทรัพย์มรดก

1. ที่ดินที่เป็นชื่อดิฉันเป็นผู้จัดการมรดกจะเอาไปจำนองธนาคาร ได้หรือไม่คะ ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องขึ้นศาลเสียเงินอีกไหม

ตอบ...ในฐานะผู้จัดการมรดกสามารถจำนองได้ ก็อยู่ที่ธนาคารจะอนุมัติหรือไม่

2. จะไปโอนที่ดินให้เป็นกรรมสิทธิ์ของดิฉันได้ไหมคะ (เพราะจะทำอะไรก็ง่ายไม่ต้องยุ่งกับลูกอีก ) กราบขอบพระคุณคะ จะเอาเงินไปให้ลูกเรียนหนังสือคะ

ตอบ...ในฐานะผู้จัดการมรดก สามารถโอนให้แก่ตัวคุณเองในฐานะส่วนตัวได้ แต่เจ้าพนักงานที่อาจ ให้แสดงบัญชีเครือญาติ ถ้าบิดามารดาของสามี ยังมีชีวิติอยู่ อาจจะต้องให้ท่านยินยอม ลองสอบถามแนวทางปฏิบัติกับเจ้าพนักงานที่ดินอีกที (ถามหัวหน้า อย่าไปถามพนักงานระดับปฏิบัติงาน) แต่เท่าที่พบมา เมื่อผู้จัดการมรดก จะโอนไป ไม่ว่าโอนให้ใคร มักไม่มีปัญหา เพียงแนบคำสั่งศาลที่ให้เป็นผู้จัดการมรดก มรณะบัตร เป็นต้น...ถ้าโอนให้บุตรจะยุ่งยาก เพราะเป็นผู้เยาว์ ถ้าจะทำนิติกรรมใดๆ ( ขาย จำนอง) ต้องขออนุญาตจากศา่ล...
#2 โดย: รุ่งอรุณ [IP: 124.121.212.xxx]
เมื่อ: 2017-12-09 15:39:44
กราบขอบพระคุณคะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,796