จ้างงานลักษณะนี้ถูกหรือผิดอย่างไร

โดย: แรงงานดีๆคนหนึ่ง [IP: 223.24.82.xxx]
เมื่อ: 2018-01-31 14:33:32
ผมเป็นพนักงานบริษัท ทำเกี่ยวกับการจัดฝึกอบรม ตำแหน่ง training ลักษณะงานเริ่มอบรมประมาณ 8.30 น. เลิกอบรม 16.00 น. ทำแบบนี้แทบทุกวัน บางวันต้องออกไปจัดการอบรมที่ต่างจังหวัดทำให้เดินทางต้องแต่เช้า เวลางานปกติคือ 8 โมงเช้าเลิก 5 โมงเย็น มีการแสกนนิ้วเข้า-ออก ทุกวัน หากต้องเดินทางออกต่างจังหวัด บางครั้งต้องมาถึงที่ทำงานตอน 6 โมงเช้า กลับถึงประมาณ 1 ทุ่ม โดยไม่มีค่าล่วงเวลา มีการบอกกล่าวตั้งแต่วันรับสมัครถึงลักษณะของงานที่ทำ หากเป็นวันหยุดก็ไม่ได้เงิน แต่หากทำงานในวันหยุดสามารถสะสมวันหยุดที่เราทำงานไปแล้ว นำไปใช้หยุดในวันที่เราไม่มีงานได้ สัญญาการจ้างงานนายจ้างเป็นคนเก็บฝ่ายเดียว ทำให้ไม่ทราบรายละเอียดชัดเจน เลยมีคำถามมาถามคุณทนายครับ

1.กรณีขับรถไปยังหน้างานและขับกลับมายังสำนักงานถือว่าเป็นเวลาทำงานหรือไม่ (แสกนนิ้วเข้างานก่อนไปและหลังจากกลับมาถึงทุกวัน)

2.หากข้อ 1 นับเป็นเวลาทำงาน แล้วไม่ได้เป็นเงินค่าตอบแทนล่วงเวลา อันนี้นายจ้างมีความผิดหรือไม่

3.มีวันที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด(ค้างคืน)หากเป็นการเดินทางในวันหยุด เช่น วันอาทิตย์ วันหยุดนักขัตฤกษ์ ตามกฏหมายต้องได้รับค่าตอบแทนอย่างไร ปัจจุบันได้แค่วันหยุดที่นำไปใช้หยุดได้ และการเดินทางในวันหยุดถือว่าเป็นการทำงานหรือไม่

4.วันหยุดแบบสะสมแบบนี้ตามกฎหมายแรงงานสามารถนำมาใช้แบบที่ผมเกริ่นนำได้หรือไม่

5.หากเราโดนบังคับให้เซ็นใบลาออกเนิ่องจากนายจ้างไม่พอใจเรา เราสมควรเซ็นหรือไม่ครับ (หากเราไม่ได้ทำความผิด แต่นายจ้างไม่ชอบเรา) ความคิดผมคือหากเซ็นก็ถือว่าเป็นการยอมรับการออกโดยมีหลักฐาน

รบกวนทนายไขข้อข้องใจด้วยครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 125.26.17.xxx]
เมื่อ: 2018-02-01 10:41:07
ลูกจ้าง...
1.กรณีขับรถไปยังหน้างานและขับกลับมายังสำนักงานถือว่าเป็นเวลาทำงานหรือไม่ (แสกนนิ้วเข้างานก่อนไปและหลังจากกลับมาถึงทุกวัน)

2.หากข้อ 1 นับเป็นเวลาทำงาน แล้วไม่ได้เป็นเงินค่าตอบแทนล่วงเวลา อันนี้นายจ้างมีความผิดหรือไม่

ตอบ...1-2 ..ช่วงเวลาการเดินทาง คงไม่มีสิทธิเรีัยกร้องค่าล่วงเวลา ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ษ. 2541 ม.65 (7)

3.มีวันที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด(ค้างคืน)หากเป็นการเดินทางในวันหยุด เช่น วันอาทิตย์ วันหยุดนักขัตฤกษ์ ตามกฏหมายต้องได้รับค่าตอบแทนอย่างไร ปัจจุบันได้แค่วันหยุดที่นำไปใช้หยุดได้ และการเดินทางในวันหยุดถือว่าเป็นการทำงานหรือไม่

ตอบ..คงได้ค่าที่พัก ค่าอาหาร ค่าเดินทาง การเดินทางก็เข้า ม.65(7)

4.วันหยุดแบบสะสมแบบนี้ตามกฎหมายแรงงานสามารถนำมาใช้แบบที่ผมเกริ่นนำได้หรือไม่

ตอบ...สามารถสะสมได้ ตาม ม.30

5.หากเราโดนบังคับให้เซ็นใบลาออกเนิ่องจากนายจ้างไม่พอใจเรา เราสมควรเซ็นหรือไม่ครับ (หากเราไม่ได้ทำความผิด แต่นายจ้างไม่ชอบเรา) ความคิดผมคือหากเซ็นก็ถือว่าเป็นการยอมรับการออกโดยมีหลักฐาน
ตอบ...ถ้าลาออก ก็ไม่ได้รับเงินชดเชย

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,710