มีปัญหาสุขภาพแต่ขอลาออกจากหน้าที่เดิมไปปฏิบัติหน้าที่อื่นไม่ได้

โดย: A [IP: 223.204.70.xxx]
เมื่อ: 2018-02-06 18:28:01
เรียนทนายไกรสร ครับ

ผมทำงานเป็นอาจารย์อยู่มหาลัยแห่งหนึ่งซึ่งมีนักศึกษากินนอนในหอพัก ตอนบรรจุได้รับมอบหมายให้ดูแลหอพักเป็นหัวหน้าหอพัก มี 5 หอ ผมดูแล 1 หอด้วยและมีหน้าที่การสอน วิจัย ฯลฯ ด้วย ตามพันธกิจของอาจารย์ มาประมาณ 4 ปี ที่ผ่านมามีปัญหาสุขภาพมากไปหาหมอหลายครั้ง หมอระบุว่าเป็นโรคซึมเศร้า (เครียดจากการทำงาน) โดยเฉพาะเครียดจากการปฏิบัติหน้าที่ดูแลหอพัก ดูแลนักศึกษาทั้งกลางวันกลางคืน ประสานงานผู้ปกครอง หมอแนะนำให้พักผ่อนให้มากๆ และกินยาตามหมอสั่ง ไปพบแพทย์ตามนัด จากนั้นผมจึงตัดสินใจทำบันทึกข้อความถึงผู้บริหารพร้อมแนบหลักฐานการป่วย เพื่อขอลาออกจากหน้าที่ดูแลหอพักเพื่อจะได้มีเวลาดูแลตัวเองให้มากโดยยังปฏิบัติหน้าที่การสอน วิจัย ฯลฯ เหมือนเดิม แต่ผู้บริหารไม่ให้ออก โดยบอกว่าอาจจะลดปริมาณงานการสอนลงและให้ดูแลหอพักเหมือนเดิม ซึ่งผมเองก็ไม่ไหวแล้ว โดยผู้บริหารอ้างว่าตอนบรรจุ TOR ของคุณมีหน้าที่ดูแลหอพักก็ต้องปฏิบัติตาม TOR

ปัญหาคือการปฏิบัติหน้าที่หอพักทำให้พักผ่อนน้อย เกิดความเครียด และส่งผลต่อสุขภาพมาก

ถ้าพูดคุยกับผู้บริหารด้วยวาจาอีกครั้งแล้วยังคงยืนยันเหมือนเดิมคือไม่ให้ผมออก ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.168.xxx]
เมื่อ: 2018-02-08 04:07:08
การปฏิบัติงาน
เรื่องแบบนี้ ต้องใช้การเจรจากันเท่านั้น ถ้าอ้างว่า บรรจุเข้ามา เพื่อทำงานอะไร ก็ต้องทำตามนั้น คงเป็นเรื่องลำบาก ถ้าฟ้องร้องย่อมเสียเปรียบ เพราะเขาอ้างว่า มีหน้าที่ ที่ต้องปฏิบัติ ก็มีทางเดียวถ้าคุยกันไม่รู้เรื่อง ก็ต้องลาออก แต่คุณคงเครียดหนักเข้าไปอีก...ท่านเป็นระดับอาจารย์ มหาวิทยาลัย ปัญหาแบบนี้ น่าจะหาทางออกเองได้ ... ข้อความนี้ คงไม่ใช่คำตอบ เป็นเพียงความคิดเห็น เพราะไม่อาจเอื้อมไปแนะนำใดๆ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,876