ปรึกษาเรื่องที่ดินที่ยังไม่โอน

โดย: พร [IP: 124.120.95.xxx]
เมื่อ: 2018-02-18 08:20:07
แม่สามีตายยังไม่ได้โอนให้ลูกๆที่ดินอยู่ขอนแก่น แม่มีลูก 3 คน แต่คนละพ่อกัน 2 คนแรกเป็นพ่อเดียวกัน คนที่ 3 คนละพ่อกัน ไม่ได้จดทะเบียน แต่จะโอนที่ให้น้องคนที่ 3 ต้องดำเนินการอย่างไรให้ง่ายค่ะ คือตอนนี้ทั้ง 3 คนอยู่กรุงเทพ สามารถดำเนินการที่กรุงเทพ ได้หรือไม่ค่ะ เห็นน้องเคยไปถามกรมที่ดินเค้าบอกว่าจะต้องเอาพ่อไปด้วย ซึ่งพ่อเค้าอยู่กรุงเทพ มีครอบครัวใหม่แล้วไม่สะดวกเดินทางไปขอนแก่น ต้องทำไงดีค่ะ และต้องมีค่าใช้จ่ายในการเดินเรื่องเท่าไหร่ค่ะ ขอคำแนะนำอย่างละเอียดทุกขั้นตอนหน่อยนะค่ะเพราะไม่ทราบเรื่องพวกนี้เลยค่ะและเรื่องเอกสารที่ต้องใช้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 118.175.237.xxx]
เมื่อ: 2018-02-19 10:02:33
การจัดการมรดก

ควรให้ทายาทร้องศาล ขอเป็นผู้จัดการมรดกของแม่(ที่ขอนแก่น)ค่าใช้จ่าย ถามทนายดูเอง .... เมื่อศาลให้เป็นผู้จัดการมรดก ก็ประชุมทายาท ตกลงแบ่งปัน มรดก กันได้....คนที่อยู่ไกล ไม่สะดวกมา ก็ทำสัญญาประนีประนอม ส่งไปให้เขาลงลายมือชื่อ ว่า ยอมสละมรดก ส่งกลับพร้องสำเนาฯบัตรของเขา ก็ได้....

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,664