อยากสอบถามโทษของการเปิดบัญชีครับ

โดย: นายเอ [IP: 115.87.78.xxx]
เมื่อ: 2018-02-27 19:34:40
ถ้าเราเป็นพนักงานแบงค์ แล้วไปเปิดบัญชีผิด คือ บัตรประชาชนตัวจริง แต่คนเปิดไม่ใช่คนในบัตร เช่นนี้พนักงานแบงค์จะได้รับโทษอย่างไรครับ เพราะเห็นโทษปรับเยอะ แต่ไม่แน่ใจยอดครับ แล้วถ้าไม่มีเงินจริงๆเราติดคุกแทนได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.181.xxx]
เมื่อ: 2018-02-28 05:03:39
การเปิดบัญชีธนาคาร

ถ้ากระทำการโดยสุจริต ไม่ได้ประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง เพราะมีบัตรประชาชนตัวจริงยืนยัน ก็ไม่ต้องรับผิด ถ้ามีการฟ้องร้องต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า ทำการโดยสุจริต....ถ้าประมาทเลินเล่อจริง คงต้องรับผิดทางแพ่ง ถ้าผู้เปิดบัญชีนั้น ใช้บัญชีนี้ ไปก่อความเสียหายต่อผู้อื่น คงต้องรับผิดเท่าที่เสียหายจริง เป็นความรับผิดทางแพ่ง ไม่มีโทษถึงต้องถูกจำคุก แต่ถ้าไม่ชดใช้ อาจถูกฟ้องร้อง บังคับคดี และมีการยึดทรัพย์ได้...ปัญหาทางกฎหมาย คงไม่น่ากลัวมากนัก แต่ที่น่ากลัวคือ เจ้านาย อาจชิงลงมือ ด้วยการฆ่าตัดตอน โดยการปลดเจ้าหน้าที่ฯออก เพื่อรักษาเครดิตของธนาคารไว้ นายจ้างอาจจ่ายเงินชดเชยเพื่อตัดปัญหา...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,831