ภาษีโรงเรือนและที่ดิน

โดย: ลูกจ้างจัดเก็บภาษี [IP: 1.2.159.xxx]
เมื่อ: 2018-04-04 14:22:15
ดิฉันไดรับมอบหมายเก็บภาษีโรงเรือนและที่ดิน และได้ออกเก็บภาษีแก่ชาวบ้านและมี ชาวบ้านบางรายไม่ยอมจ่ายภาษี และเป็นข้อคำถามกันดังนี้

1.ผปก.ไม่ได้จดทะเบียนห้องเช่า ถูกต้องตามกฎหมาย แต่ได้เปิดบริการให้เช่าอย่างชัดแจ้งจำนวน 4 ห้อง และเวลาจ่ายค่าเช่า ผปก.ไม่มีการออกใบเสร็จให้แก่ผู้เช่าและไม่ได้ทำนตกรรมสัญญาใด่ๆแก่ผู้เช่า โดยอ้างว่าไม่ได้เปิดบริการให้เช่า เพียงแค่ให้อยู่อาศัยเท่านั้น และบ้านเลขที่ เป็นบ้านเลขที่เดียวกันกับที่อยู่อาศัย และ (พื้นที่อยู่นอกเขตเทศบาล ไม่ได้ขออณุญาต ในการก่อสร้าง)

2. บ้านที่เป็นที่อยู่อาศัย แต่ไม่มีคนอยู่อาศัยบ้าน แต่เปิดให้เช่าเป็นครั้งคราว เข้าข่ายเป็นบ้านเช่าหรือไม ต้องยกข้ออ้างใด่ประกอบ

3. กรณีถ้าผู้เช่าและผู้ให้เช่าได้ทำสัญญากันว่าผู้เช่าตกลงจ่ายภาษีโรงเรือนเองในสัญญาเช่า ได้หรือไม่ ใครเป็นผู้รับผดชอบภาษีนี้ ต้องอ้างเหตุผลยังไงเป็นข้อยกอ้าง

ขอคำแนะนำจากผู้รู้กฎหมายช่วยไขข้อคำถามให้หน่อยนะค่ะ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.65.xxx]
เมื่อ: 2018-04-04 22:46:27
ข้อ ๑.ใช้วิธีประเมินครับ
ข้อ ๒.ถ้าเช่าถืออัตราตามค่าเช่า
ข้อ ๓ เจ้าของโรงเรือนเป็นผู้เสียภาษีครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,757