คดีค้ำประกันรถยนต์

โดย: เอ [IP: 182.232.243.xxx]
เมื่อ: 2018-04-05 18:55:29
คุณพ่อ (เป็นข้าราชการบำนาญ) ค้ำประกันรถยนต์ให้คนรู้จัก แล้วเค้าขาดส่งจนถูกฟ้องแล้วไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ยกันมาแล้ว หลังจากนั้นเค้าก็ขาดส่งอีก แต่รถเค้าเอาไปจำนำโต๊ะบอลตั้งนานแล้วไม่ได้บอกไฟแนนซ์กับศาล

1.ถ้าตอนนี้ไฟแนนซ์จะมายึดรถคืนแล้วเค้าไม่มีรถให้ เค้าจะถูกฟ้องคดียักยอกมั้ยคะ

2.แล้วเราในฐานะผู้ค้ำประกันจะถูกฟ้องคดียักยอกทรัพย์ด้วยมั้ย

3.ถ้าฟ้องบังคับคดี คุณพ่อ(ข้าราชการบำนาญ) จะถูกอายัดเงินเดือนมั้ยคะ

4.ถ้าอายัดเงินเดือนไม่ได้ จะบังคับให้ชำระหนี้อย่างไรบ้าง
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.35.xxx]
เมื่อ: 2018-04-06 10:34:36
เคยตอบแล้ว...คือ

ผู้ค้ำประกัน

1.ถ้าตอนนี้ไฟแนนซ์จะมายึดรถคืนแล้วเค้าไม่มีรถให้ เค้าจะถูกฟ้องคดียักยอกมั้ยคะ

ตอบ..ผู้เช่าซื้อคงถูกแจ้งข้อหายักทรัพย์

2.แล้วเราในฐานะผู้ค้ำประกันจะถูกฟ้องคดียักยอกทรัพย์ด้วยมั้ย

ตอบ...พ่อไม่มีความผิดฐานยักยอกทรัพย์ เพราะไม่ได้ร่วมกระทำความผิด เป็นเพียงผู้ค้ำฯ ร่วมรับผิดทางแพ่งเท่านั้น...

3.ถ้าฟ้องบังคับคดี คุณพ่อ(ข้าราชการบำนาญ) จะถูกอายัดเงินเดือนมั้ยคะ

ตอบ....อายัดไม่ได้ เพราะมีกฎหมายห้ามไว้ ถ้ามีการอายัด ต้องร้องศาลให้ถอนการอายัด

4.ถ้าอายัดเงินเดือนไม่ได้ จะบังคับให้ชำระหนี้อย่างไรบ้าง

ตอบ...ก็บังคับคดี โดยยึดทรัพย์อื่นๆของพ่อไปขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้ ได้ แต่ตามกฎหมายการค้ำประกันที่แก้ไขใหม่ ผู้ค้ำประกัน ไม่ต้องเป็นลูกหนี้ร่วม และรับผิดเพียงวงเงินจำกัดที่ระบุไว้เท่านั้น พ่อจึงให้เจ้าหนี้ไปเรียกร้องจากผู้เช่าซื้อก่อนได้ และถ้าพ่อใช้หนี้ไป ในฐานะผู้ค้ำประกัน ก็ฟ้องไล่เบี้ยคืนจากผู้เช่าซื้อได้ แต่..ปัญหาใหญ่คือ ถ้าเขาไม่มีทรัพย์สินใดๆให้ยึด ฟ้องไป ก็แทบไม่เกิดประโยชน์...

....การตระเวณถามไปทั่ว คงหวังจะได้คำตอบที่ถูกใจ คงไม่มีนะ เพราะตอบตามหลักการของกฎหมาย อาจไม่เป็นทีี่พึงพอใจก็ได้ และในโลกออนไลน์ คนที่ตอบปัญหากฎหมาย มีเพียง 1-2 คน..ใน 10 กว่า เว็บ..
#2 โดย: เอ [IP: 182.232.240.xxx]
เมื่อ: 2018-04-06 12:43:57
ขอบคุณ คุณมโนธรรม ที่ตามตอบคำถามในทุกๆเวปที่โพสต์ค่ะ
สำหรับประชาชนธรรมดาที่ไม่ได้เรียนกฎหมายแบบลึกซึ้ง ตีความกฎหมายไม่ชำนาญเท่าผู้รู้ ย่อมมีความไม่สบายใจ และต้องการผู้ชี้แนะแนวทาง ดิฉันก็ทราบว่าจะมีผู้ที่ตอบปัญหาในโลกออนไลน์เพียงไม่กี่ท่าน เลยตระเวนโพสต์สุ่ม กลัวว่าจะไม่มีผู้ตอบคำถาม ยังไงก็ขอบพระคุณมากๆสำหรับการไขข้อข้องใจค่ะ
#3 โดย: ธนากร [IP: 1.46.107.xxx]
เมื่อ: 2019-01-03 19:01:35
ขอรบกวนคำแนะนำครับ..ผมจำนำรถยนต์ไว้กับธนาคารทิสโก้..ขาดส่งค่างวดเป็นเวลานาน..เนื่องจากติดขัดปัญหาการเงินทุกด้าน..น้องสาวผมค้ำประกันให้..ถึงเวลานี้ น้องสาวต้องมาเดือดร้อนกับผม..เรื่องถึงคดีแดง บังคับยึดบ้านน้อง เพื่อออกขายทอดตลาด..มีกำหนดวันแรกคือ31มกราคมนี้..ยอดหนี้รถผม200,000บาท..บ้านน้องวาวผมประเมินที่3ล้านกว่า..มาถึงเวลานี้..ถ้าผมหาเงินได้100,000..ผมจะขอชำระก่อน.เพื่อให้เรื่องขายทอดตลาดของน้องจบลง..พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ..ความผิดของผม..ทำให้น้องไม่สบายใจไปด้วย..ขอรบกวนคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณที่สุด
#4 โดย: แจ็ค [IP: 182.232.167.xxx]
เมื่อ: 2019-10-20 15:42:58
สอบถามหน่อยครับ พอดีผมออกรถมา 1 คันแล้วผมส่งไม่ไหวคนค้ำบอกว่า จะเอารถไปผ่อนต่อเองแล้วก็ไม่ได้ส่งค่างวดรถเลย แล้วรถก็หายสาบสูญ ไม่มีรถคืน ไฟแนนซ์ อย่างนี้ผมต้องทำยังไงครับ
#5 โดย: San31 [IP: 182.232.115.xxx]
เมื่อ: 2020-04-09 11:56:11
สอบถามคะ.ถ้าเราค้ำประกันรถให้คนรู้จักแล้วเขาเอารถไปใช้ในทางผิดกฏหมาย.เรื่องค้ายาเสพติด.เราจะมีความผิดไมคะ
#6 โดย: เจี๊ยบ [IP: 183.89.111.xxx]
เมื่อ: 2020-12-16 12:13:43
ในกรณีผู้เช่าซื้อเสียชีวิตแล้ว ก่อนหน้าที่จะเสียชีวิตผู้เช่าซื้อนำรถไปขายทอดตลาด โดยที่ยังติดค่างวดกับไฟแนนซ์ ทางไฟแนนซ์ติดต่อมาให้ผู้คำ้ประกันรับผิดชอบแทน หรือให้นำรถไปคืน แต่ไม่สามารถนำรถไปคืนได้ เพราะไม่ทราบว่ารถอยู่ที่ไหน แบบนี้ผู้คำ้ประกันจะโดนข้อหายักยอกทรัพย์ไหมคะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,507