ร้องเรียนฟาร์มวัว

โดย: วัยรุ่นเลี้ยงวัว [IP: 171.4.239.xxx]
เมื่อ: 2018-04-10 13:47:34
กรณีที่ผมทำฟาร์มวัวอยู่ในเขตปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรมมานาน3ปี แต่พอปีก่อนมีคนมาสร้างบ้านอยู่ข้างๆฟาร์ม ปีนี้เขาก็ร้องเรียนไปที่ อบต. เรื่องเหม็นขี้วัว

ทางอบต.ทราบเรื่องก็มาตรวจสอบและก็ให้คำแนะนำมา ก็ปฏิบัติตาม ที่นี้อยากปรึกษาคุณทนายหน่อยครับว่าเรื่องแบบนี้ถ้าว่ากันด้วยกฏหมายผมจะเป็นฝ่ายผิดไหมครับ หรือว่ายังมีข้อกฏหมายโต้แย้งได้อยู่ครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.38.xxx]
เมื่อ: 2018-04-11 11:16:37
การละเมิด

ถ้าฟาร์มเลี้ยงวัว ไปก่อความเดือดร้อนแก่บุคคลอื่น ก็ต้องปรับปรุงแก้ไข เพื่อไม่เกิดปัญหาดังที่ถูกร้องเรียน กฎหมายที่ใช้ควบคุมเรื่องนี้ ได้แก่ พรบ.สิ่งแวดล้อมฯ พรบ.สาธารณสุข เป็นต้น ซึ่งมีทั้งจำและปรับ และอาจถูกฟ้องฐานละเมิด ให้ยุติการเลี้ยงฯได้ แม้โทษคงไม่สูงนัก แต่ก็จำเป็นต้องแก้ไข เพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,857