สอบถามเรื่องลิขสิทธิ์กับการนำเสนองานครับ

โดย: passakorn [IP: 119.46.91.xxx]
เมื่อ: 2018-05-28 13:28:49
สวัสดีครับ

ผมเป็นข้าราชการ ตอนนี้ได้รับมอบหมายงานคือทำ PowerPoint เพื่อไปบรรยายเรื่องทางวิชาการเรื่องหนึ่งในสายงานของตนซึ่งในการทำ PowerPoint นั้น

1. ผมได้นำรูปต่าง ๆ จาก Internet มาใส่ในสไลด์ โดยแต่ละรูปนั้นผมค้นหาจาก Google ทั้งนี้ ผมนำรูปต่าง ๆ มาใส่นั้นผมก็ไม่ทราบว่ารูปเหล่านั้นมีลิขสิทธิ์หรือไม่

2. ผมนำรูปเหล่านั้นมาใส่โดยมิได้ดัดแปลงแก้ไขแต่อย่างใด

3. ผมนำรูปไปประกอบการบรรยายให้ความรู้เท่านั้น โดยการ present แก่ผู้ฟังซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานอื่น โดยไม่มีการเก็บเงินในทางพาณิชย์หรือแสวงหากำไรแต่อย่างใด

4. รูปที่นำมาใส่มีทั้งที่เกี่ยวกับเรื่องที่บรรยายโดยตรง และที่ไม่เกี่ยว เช่น รูปตัวการ์ตูน โดยนำมาใส่เพื่อความสวยงาม บางรูปผมใส่ข้อความไว้ด้วยว่า "ขอขอบคุณรูปภาพจาก www. ... .com"

ขอเรียนสอบถามว่าที่ผมทำนี้เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ในรูปภาพเหล่านั้นหรือไม่ครับ

ผมลองอ่าน พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ ผมเห็นมาตรา 32(6) เรื่องข้อยกเว้นการละเมิดลิขสิทธิ์ คือ "ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏโดยผู้สอน เพื่อประโยชน์ในการสอนของตน อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร" แต่ผมยังสงสัยว่า กรณีนี้ ผมเป็น "ผู้สอน" ใช่หรือไม่ครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.228.xxx]
เมื่อ: 2018-05-30 05:04:58
ลิขสิทธิ์
คุณก็ทราบข้อกฎหมายดี ดังนั้นการกระทำของคุณจึงไม่มีความผิด..เคยตอบแล้ว..
#2 โดย: passakorn [IP: 58.10.64.xxx]
เมื่อ: 2018-05-30 21:26:41
ขอบคุณครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,017