ถูกฟ้อง/ยื่นคำให้การ

โดย: อุดม [IP: 124.121.211.xxx]
เมื่อ: 2018-06-10 09:11:24
ขออาจารย์ช่วยหน่อยครับ

มีจักรยานยนต์ขับมาชนรถยนต์ผม ตำรวจแจ้งข้อหาผมว่าขับรถประมาทคนเจ็บสาหัส อัยการส่งผมไปที่ศาล ผู้พิพากษาถามว่าจะให้การอย่างไร ผมปฏิเสธ ศาลถามว่ามีทนายไหมผมบอกว่าจะหาเอง ศาลท่านบอกว่าต้องประกันตัวนะและบอกว่าให้ทำคำให้การส่งท่านภายใน 15 วัน (บอกเป็นวันที่ )

ผมประกันตัวออกมา ไปปรึกษาทนาย ทนายบอกว่า

1. ต้องทำคำให้การส่งศาล แต่จะเป็นข้อความสั้น ๆ ว่าปฏิเสธ ใน 15 วัน ไม่ต้องมีรายละเอียด

2. อาจจะอ้างผมที่เป็นจำเลยให้เป็นพยาน ไปให้การในชั้นศาล

สอบถามรายละเอียด ทนายไม่ค่อยบอกอาจเป็นเพราะ ยังตกลงค่าจ้างทนายไม่ได้

อยากเรียนถามว่า

* คำให้การที่จะผื่นต่อศาลภายใน 15 วันนั้น ต้องยื่นแต่เพียงว่าปฏิเสธเท่านั้นหรือ ทำไมไม่ลงลายละเอียดเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้ี้นทั้งหมดเลยครับ งง

*ถ้าทนายอ้างผม(จำเลย)เป็นพยานนั้น เวลาสืบพยานผมต้องให้การต่อศาล 2 ครั้ง คือในฐานะจำเลยครั้งหนึ่ง เมื่อเสร็จแล้วก็ขึ้นให้การในฐานะพยานอีกครั้งหนึ่งใช่ไหมครับ

* การอ้างจำเลยเป็นพยาน มีผลดีผลเสียต่อคดีอย่างไรครับ ขอกราบขอบพระคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 113.53.41.xxx]
เมื่อ: 2018-06-11 08:59:53
เมื่อถูกฟ้อง

ตอบ...1-2-3 การยื่นคำให้การ จะเป็นเป็นข้อความสั้นว่า ปฏิเสธ ก็ได้ แต่ต้องยื่นบัญชีระบึพยาน ว่า มี ใครบ้าง เพื่อนำสืบให้เห็นว่า ไม่ได้ประมาท การยื่นคำให้การ เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ควรให้ทนายดำเนินการให้จะปลอดภัย ถ้าปฏิเสธลอยๆ น่าจะแพ้คดีได้ง่ายๆ...คำแนะนำ คดีนี้ มีโทษน้อย (จำคุกไม่เกิน 3 ปี ตาม ปอ. ม.300) ถ้าให้การรับสารภาพแต่แรก ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา น่าจะไม่ถูกจำคุก ตาม ปอ. ม.56 ประกอบ ม.78...ส่วนความเสียหายก็เจรจาชดใช้กันไปตามสมควร ... จะต่อสู้คดีก็ได้ แต่คงไม่จบลงในเร็ววัน อาจมีค่าใช้จ่ายมากมายกว่าการรับสารภาพก็ได้....
#2 โดย: kraisorn [IP: 58.10.64.xxx]
เมื่อ: 2018-06-15 23:42:51
ยื่นคำให้การภายใน ๑๕ วัน หมายถึงยื่นคำให้การต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่เขาเรียกค่าเสียหายมาครับ (คดีนี้อัยการฟ้องมาเป็นคดีอาญาและผู้เสียหายเขาร่วมเป็นโจทก์ยื่นคำร้องขอให้ชดใช้ค่าเสียหายมาด้วย) ศาลจึงต้องสั่งให้คุณยื่นคำให้การเข้ามาภายใน ๑๕ วันในคดีแพ่งครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,564