ให้ผู้อื่นสร้างบ้านอยู่เกินสิบปี

โดย: ชฎายุ [IP: 223.24.5.xxx]
เมื่อ: 2018-06-11 09:07:59
สวัสดีครับ..ผมมีปัญหาดังนี่ครับ ผมให้ญาติปลูกสร้างบ้านในที่ดินของผมเอง เพราะญาติคนนี้ได้ถูกเจ้าหนี้ยึดบ้านเเละที่ดิน.ผมสงสารเลยให้สร้างบ้านในที่ของผม.เกินสิบปีเเล้ว..เเต่ผมก็มีสวนลำไย มะม่วงเป็นของผมที่ดูเเลอยู่.

ผมขอถามดังนี้ครับ.

1/.ญาติ.จะมีสิทธิ์ในข้อกฎหมายที่จะเรียกร้องที่ดินเเปลงนี้เป็นของตัวเองได้หรือไม่ถ้าหากมีควรป้องกันเเละเเก้ไขอย่างไร เพราะผมอยากให้อยู่ต่อไป ตราบใดที่เขายังไม่มีที่เป็นของตัวเอง

2/หากเขาเรียกร้องได้ จะได้เฉพาะบ้านที่เขาสร้างอยู่ หรือจะได้ที่ดินทั้งหมด

3/.ญาติใช้เลขที่บ้าน มิเตอร์น้ำ มิเตอร์ไฟ เป็นของตัวเอง..อย่างนี้จะเพิ่มสิทธ์ในข้อกฎหมายเรียกร้องได้หรือไม่

4/.ผมจะป้องกันด้วยการเขียนสัญญาเช่าได้หรือไม่..อย่างไร

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
#1 โดย: kraisorn [IP: 1.10.206.xxx]
เมื่อ: 2018-06-11 15:25:21
1/.ญาติ.จะมีสิทธิ์ในข้อกฎหมายที่จะเรียกร้องที่ดินเเปลงนี้เป็นของตัวเองได้หรือไม่ถ้าหากมีควรป้องกันเเละเเก้ไขอย่างไร เพราะผมอยากให้อยู่ต่อไป ตราบใดที่เขายังไม่มีที่เป็นของตัวเอง
ตอบ ถ้าญาติอยู่โดยแสดงออกอย่างเจ้าของ สงบและเปิดเผย ๑๐ ปี ย่อมได้กรรมสิทธิ์ แต่ถ้าอยู่โดยคุณให้ความยินยอมแม้จะอยู่นานเท่าใดหรือไม่ได้เปลี่ยนเจตนาอยู่อย่างเป็นเจ้าของ ย่อมไม่ได้กรรมสิทธิ์ ทางป้องกัน คือกระทำอย่างใดก้ได้ให้ปรากฏว่า ญาตอยู่ในที่ของคุณอย่างผู้ได้สิทธิอาสัยเท่านั้น เช่น ทำสัญญาเช่า สัญญาอาศัย ฯลฯ

2/หากเขาเรียกร้องได้ จะได้เฉพาะบ้านที่เขาสร้างอยู่ หรือจะได้ที่ดินทั้งหมด
ตอบ เฉพาะที่ครอบครองเท่านั้น

3/.ญาติใช้เลขที่บ้าน มิเตอร์น้ำ มิเตอร์ไฟ เป็นของตัวเอง..อย่างนี้จะเพิ่มสิทธ์ในข้อกฎหมายเรียกร้องได้หรือไม่
ตอบ เป็นหลักฐานเบื้องต้นเท่านั้น (แต่มิใช่ทั้งหมด) ที่จะแสดงให้เห็นว่า เป็นการครอบครองอย่างเจ้าของ มิใช่ผู้อาศัย

4/.ผมจะป้องกันด้วยการเขียนสัญญาเช่าได้หรือไม่..อย่างไร
ตอบ ได้ครับ
#2 โดย: ชฎายุ [IP: 58.11.236.xxx]
เมื่อ: 2018-06-11 18:57:25
ขอบคุณมากๆครับ..ขอถามอีกข้อครับ..หากผมจะทำสัญญาเช่า หรืออาศัย ผมจะทำครั้งเดียวตลอดชีวิตได้ไหมครับ เเละถ้าหากญาติที่ทำสัญญาด้วยเกิดเสียชีวิต สัญญานี้จะโมฆะไหมครับ ที่ทำอย่างนี้ก็คือตอนนี้ญาติคุยกันได้ เเต่ต่อไปวันข้างหน้า ลูกๆของญาติโตกันหมดเเล้ว ผมกลัวว่าจะมีปัญหา..

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ..
#3 โดย: ชฎายุ [IP: 58.11.236.xxx]
เมื่อ: 2018-06-11 19:07:37
หนังสือสัญญาอาศัย ข้อที่1 บอกว่าเจ้าของยินยอมให้อาศัยในบ้านเลขที่....ผมจะลงบ้านเลขที่ของญาติหรือของผมครับ..(เป็นที่นาเเละสวนครับ..ปัจุบันเขามีเลขที่บ้านเองครับ)
#4 โดย: มโนธรรม [IP: 101.109.82.xxx]
เมื่อ: 2018-06-12 04:18:23
การเช่า
ถ้าเช่าเกินสามปี ต้องจดทะเบียน การทำสัญญาควรรัดกุม ควรมีผู้รู้แนะนำช่วยเหลือ...การเช่านา ต้องให้เช่าคราวละ 2 ปี...ถ้าไม่มีหลักฐานการเช่า ต้องให้เช่า ครวละ 6 ปี
#5 โดย: kraisorn [IP: 58.10.64.xxx]
เมื่อ: 2018-06-15 23:20:22
สาระสำคัญ คือ มีการยอมรับสิทธิของคุณ จะทำสัญญาเช่าตลอดชีวิต ก็ได้ครับ แล้วให้ลูก ๆ ของเขาเซ็นเป็นพยานรับรู้ไว้ครับ ไม่เกี่ยวกับทำสัญญาเช่าเกินสามปี ต้องจดทะเบียน หรือสัญญาเช่านาครับ เพราะเราไม่ได้บังคับตามสัญญาเช่า ขอให้เพียงมีหลักฐานว่า ยอมรับสิทธิของคุณในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิืเท่านั้น

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,982