เรื่องที่ดินค่ะ

โดย: วา [IP: 125.26.118.xxx]
เมื่อ: 2018-07-02 16:39:29
คือข้างบ้าน กับบ้านเราไม่ถูกกัน ตรงคันที่ มีต้นมะขามอยู่ ต้นใหญ่ค่ะ มีโฉนด แต่เป็นของรุ่น ปู่ ย่า ซึ่งเสียไปหมดแล้ว บ้านเราก็เข้าใจว่าต้นมะขาม เป็นของบ้านเรา ข้างบ้านก็เข้าใจตรงกัน คือต้นมะขามเป็นของบ้านเรา ข้างบ้านเขามาบอกว่า ถ้ามีลมฟ้า ลมฝนมา ต้นมะขามหักลงบ้านเขา เขาจะเอาเรื่องให้ถึงที่สุด ให้เราตัดต้นมาขามทิ้ง เราก็โอเคร ตัดทิ้งค่ะ เหลือแต่ ตอสั้นๆๆ โผล่จากดิน ต่อมามีปัญหากันไม่จบ เรื่องคันเขต บ้านเราเลยไปให้ที่ดินมารางวัดที่ เพื่อสร้างรั้ว ผลปรากฎว่า ต้นมะขาม ยุในที่เขา เขาบอกให้เราขุดต่ออก ภายใน 2-3 วัน ไม่อย่างนั้นเขาจะไปแจ้งความเอาเรื่อง อย่างนี้ได้ด้วยหรอค่ะ ในเมื่อรางวัดที่ดินออกมาชัดเจนแล้ว ต้นมะขามอยู่ในที่เขา จะให้เราไปขุดออกให้ เขาเอาผิดเราได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าเราไม่เอาออก
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.172.xxx]
เมื่อ: 2018-07-03 03:05:30
ปัญหาที่ดิน
ในเมื่อผลการรังวัด ต้นมะชามอยู่ในที่ดินของเพื่อนบ้าน เขาก็มีหน้าที่ ขุด ตอต้นไม้ หรือปรับปรุงดิน โดยค่าใช้จ่ายของเขาเอง แม้ไปแจ้งความ ฝ่ายคุณก็ไม่มีความผิด... การแก้ปัญหา อย่าไปเสียเวลาอธิบายอะไรยืดยาว เพราะอาจเกิดการทะเลาะวิวาท และเกิดเป็นคดีใหญ่ตามมา เช่น ทำร้ายร่างกาย หรือ ฆ่า...ใช้วิธีนิ่งเฉย ไม่ต้องต่อปากต่อคำ จงใช้ความสงบ สยบการเคลื่อนไหว จะปลอดภัย ด้วยประการทั้งปวง ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: วา [IP: 125.26.119.xxx]
เมื่อ: 2018-07-03 09:15:36
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำปรึกษา ทางเราจะได้สบายใจว่าถ้าเขาไปแจ้งความ เราก็ไม่มีความผิด แต่ทางบ้านโน้นยังไม่จบ ยังรื้อฟื้นมาเรื่อง เราไปตัดต้นมะขามเขา เขาจะเอาผิด เรียกร้องค่าเสียหาย จริงๆแล้ว สามารถทำได้หรือเปล่าค่ะ เพราะตอนที่มีปัญหาเขาก็บอกเราเอง ว่าถ้าไม่ตัด แล้วกิ่งมะขามหักทับบ้านเขา เขาจะเอาเรื่อง มาวันนี้ พูดอีกแบบ สามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้หรือเปล่าค่ะ มันตัดทิ้งมานานแล้วค่ะ
#3 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.172.xxx]
เมื่อ: 2018-07-04 09:44:19
สำคัญผิด
การตัดต้นไม้ ในที่ดินของผู้อื่น ย่อมมีความผิด แต่ตามข้อเท็จจริง ต่างฝ่ายต่างก็เข้าใจผิด คือเข้าใจว่า ต้นไม้เป็นของคุณ และเขาก็ให้คุณตัดออก เมื่อตัดต้นไม้ออกไป ด้วยความสำคัญผิด ย่อมเป็นเหตุยกเว้นโทษ ตาม ปอ. ม.62... ถ้าถูกดำเนินคดี ก็ต่อสู้คดีไปตามข้อเท็จจริง น่าจะไม่มีปัญหา(ข้อหาทำให้เสียทรัพย์ มีโทษจำคุกไม่เกินสามปี และยอมความได้ เป็นเพียงคดีเล็กๆ ไม่ต้องกังวลจนเกินไป) ด้วยความปรารถนาดี ครับ..
...ประมวลกฎหมายอาญา...

มาตรา ๖๒ ข้อเท็จจริงใด ถ้ามีอยู่จริงจะทำให้การกระทำไม่เป็นความผิด หรือทำให้ผู้กระทำไม่ต้องรับโทษ หรือได้รับโทษน้อยลง แม้ข้อเท็จจริงนั้นจะไม่มีอยู่จริง แต่ผู้กระทำสำคัญผิดว่ามีอยู่จริง ผู้กระทำย่อมไม่มีความผิด หรือได้รับยกเว้นโทษ หรือได้รับโทษน้อยลง แล้วแต่กรณี
#4 โดย: วา [IP: 1.10.177.xxx]
เมื่อ: 2018-07-04 11:13:39
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ หวังว่าเรื่องจะจบ เหมือนกันค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,701