ภรรยามีบุตรกับชายอื่น

โดย: นพพร [IP: 61.19.228.xxx]
เมื่อ: 2018-07-10 10:55:46
ผมและภรรยาได้อยู่กินกันมา 20 ปี และได้จดทะเบียนสมรส โดยมีบุตรด้วยกัน 2 คน อายุ 21 และ 18 ต่อ ภรรยารับราชการ ต่อมาผมและภรรยาได้แยกกันอยู่ตั้งแต่กลางปี 2559 แต่ยังมิได้จดทะเบียนหย่า และเมื่อต้นเดือน กรกฎาคม 61 ภรรยาได้คลอดบุตรอันเกิดจากชายอื่น ผมมีประเด็นที่จะสอบถามคือ

1. ภรรยามีสามีใหม่ แต่ยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากับผม ผมยังมีสิทธิในการเบิกค่ารักษาพยาบาลอยู่หรือไม่

2. ลูกของผม 2 คน ยังมีสิทธิในค่ารักษาพยาบาลหรือไม่

3. ลูกของภรรยาคนที่ 3 อันเกิดจากชายอื่น จะมีสิทธิเบิกค่ารักษาพยาบาลและค่าเล่าเรียนได้หรือไม่ หากผมยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากับภรรยา

4. สามีใหม่จะได้รับสิทธิเหมือนผมหรือไม่ หากผมยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากับภรรยา

5. ในกรณีข้างต้นนี้ ผมจะดำเนินการทางกฎหมายได้อย่างไรบ้าง

ขอบพระคุณมากครับ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.226.xxx]
เมื่อ: 2018-07-10 17:36:37
บุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย

1. ภรรยามีสามีใหม่ แต่ยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากับผม ผมยังมีสิทธิในการเบิกค่ารักษาพยาบาลอยู่หรือไม่

ตอบ...บุตรคนที่ 3 ถือว่าเป็นบุตรของคุณ จึงใช้สิทธิเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ เว้นแต่...จะมีการโต้แย้งว่า ไม่ใช่บุตรของคุณ และมีการพิสูจน์ข้อเท็จจริง ก็ย่อมเป็นไปตามผลการพิสูจน์นั้น...

2. ลูกของผม 2 คน ยังมีสิทธิในค่ารักษาพยาบาลหรือไม่

ตอบ...คุณน่าจะทราบดีว่า บุตรที่จะใช้สิทธิฯได้ ต้องยังไม่บรรลุนิติภาวะ และใช้สิทธิฯได้ คนที่ 1-3..

3. ลูกของภรรยาคนที่ 3 อันเกิดจากชายอื่น จะมีสิทธิเบิกค่ารักษาพยาบาลและค่าเล่าเรียนได้หรือไม่ หากผมยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากับภรรยา
ตอบ...ตามข้อ 1
4. สามีใหม่จะได้รับสิทธิเหมือนผมหรือไม่ หากผมยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากับภรรยา
ตอบ...ถ้าสามีใหม่ กล้าจะใช้สิทธิโต้แย้งว่าเป็นบุตรของเขา จนมีการพิสูจน์ ก็ย่อมเป็นไปตามผลการพิสูจน์นั้น...(คงต้องฟ้องศาล)

5. ในกรณีข้างต้นนี้ ผมจะดำเนินการทางกฎหมายได้อย่างไรบ้าง

ตอบ...ไม่น่าจะต้องไปมีปัญหากันให้ยุ่งยาก เปลืองตัวเปล่าๆ... ก็ควรจดทะเบียนหย่ากันให้ถูกต้อง ถ้าบุตรที่ 3 เป็นบุตรของสามีใหม่ ก็ควรให้เขารับรองบุตร รับเป็นบุตรของเขาโดยถูกต้อง จะมาห่วงใยอะไรกับค่ารักษาพยาบาล...
#2 โดย: นพพร [IP: 61.19.228.xxx]
เมื่อ: 2018-07-11 08:43:26
คือผมไม่รู้ผมจึงได้เขียนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องสิทธิค่ารักษาพยาบาลของข้าราชการ และไม่ได้ห่วงใยในค่ารักษาพยาบาล แต่ผมแยกกันอยู่ยังไม่ถึง 3 ปี ภรรยาเขาไปมีสามีใหม่และมีลูก ทำไมคุณไม่ชี้แจงให้เห็นถึงข้อกฎหมายบ้างว่าภรรยาได้กระทำผิดกฎหมายอะไร และสามารถฟ้องร้องกันได้อย่างไรบ้าง แนะนำสิครับว่า
1. ในเมื่อในสูติบัตรของลูกคนที่ 3 ชื่อบิดาไม่ได้เป็นชื่อผม แล้วจะถือว่าเป็นลูกของผมได้อย่างไร และผมจะดำเนินการเรื่องโต้แย้งหรือพิสูจน์ได้อย่างไรแนะนำได้ไหมครับ
2. ในทางกฎหมายถ้าแยกกันไม่เกิน 3 ปี แล้วเกิดเหตุการณ์เช่นนี้จะมีผลในการดำเนินคดีหรือฟ้องศาลได้อย่างไร ต้องไปแจ้งความก่อนหรืออย่างไร
#3 โดย: นพพร [IP: 61.19.228.xxx]
เมื่อ: 2018-07-11 08:50:39
เรื่องนี้ต้องมีการฟ้องร้อง ผมอาจต้องจ้างทนาย แนะนำได้ไหมทนายที่เก่งด้านกฎหมายเกี่ยวกับครอบครัวน่ะครับ
#4 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.229.xxx]
เมื่อ: 2018-07-11 13:28:37
ปัญหาครอบครัว

1. ในเมื่อในสูติบัตรของลูกคนที่ 3 ชื่อบิดาไม่ได้เป็นชื่อผม แล้วจะถือว่าเป็นลูกของผมได้อย่างไร และผมจะดำเนินการเรื่องโต้แย้งหรือพิสูจน์ได้อย่างไรแนะนำได้ไหมครับ

ตอบ...ในเมื่อคุณก็ทราบข้อเท็จจริงแล้วว่า เด็กไม่ใช่บุตรของคุณ คุณก็ไม่น่าจะต้องไปโต้แย้ง เพื่อให้มีการพิสูจน์ ให้ต้องยุ่งยาก ที่ตอบว่าเด็กเป็นบุตรของคุณ ตอบตามหลักการเท่านั้น เพราะเด็กเกิดในขณะที่คุณและภรรยา จดทะเบียนสมรสกัน เมื่อข้อเท็จจริง คุณและภรรยาแยกกันอยู่ และภรรยามีชายอื่น จนมีบุตร และการแจ้งเกิด ก็ใช้ชื่อชายคนใหม่เป็นบิดา ก็ย่อมเป็นไปตามข้อเท็จจริงนั้น แล้วจะต้องไปโต้แย้งทำไม คุณก็สามารถฟ้องฐานละเมิด เพื่อเรียกค่าทดแทน จากชายคนใหม่และภรรยาได้ ภายใน 1 ปี ที่ทราบเรื่อง..
2. ในทางกฎหมายถ้าแยกกันไม่เกิน 3 ปี แล้วเกิดเหตุการณ์เช่นนี้จะมีผลในการดำเนินคดีหรือฟ้องศาลได้อย่างไร ต้องไปแจ้งความก่อนหรืออย่างไร
ตอบ...ในเมื่อภรรยามีชายคนใหม่ ก็ไม่ต้องรอ ถึง 3 ปี สามารถฟ้องหย่าได้ตาม ปพพ. ม.1516 (1) และเรียกค่าทดแทนได้...เป็นเรื่องทางแพ่งต้องฟ้องร้องเอาเอง...เรื่องทนายความ ทุกคนน่าจะมีความสามารถทัดเทียมกัน ก็ติดต่อสอบถาม ทนายใกล้บ้านก็ได้...
#5 โดย: ขรก [IP: 27.55.135.xxx]
เมื่อ: 2018-07-12 20:11:13
สิทธิการเบิกเกิดขึ้นได้แม้ลูกที่เกิดไม่ได้เป็นสามีเพราะเป็นการใช้สิทธิ์จากภรรยาเพียงและนั่นก็เป็นลูกของเธอ และสิทธิ์ของลูกคุณก็มิได้หายไป ถึงแม้จะหย่ากับคุณหรือไม่ก็ตาม ถ้าจะฟ้องเพราะกลัวสิทธิ์จะหายไปก็...
#6 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.206.xxx]
เมื่อ: 2018-07-13 11:59:22
ค่ารักษาพยาบาล

พอจะทราบครับว่า ภรรยาเบิกค่ารักษาฯของบุตรได้ เพราะเขาเป็นข้าราชการ... ที่ตอบคำถาม เป็นการตอบคำถามของสามีเท่านั้น..

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,441