ขอความรู้ทางกฎหมายด้วยครับ เกี่ยวกับการตรวจค้นของตำรวจ

โดย: ภาสกร [IP: 171.6.174.xxx]
เมื่อ: 2018-07-22 13:57:31
คือที่ท้ายหมู่บ้านจะทางเล็กๆ เฉพาะให้มอเตอร์ไชค์ผ่าน เพื่อไปออกถนนเส้นอื่นที่ไม่ใช่ทางเข้าหมู่บ้าน และตอนประมาณ 6 โมงเย็นจนถึงทุ่มนึง จะมีตำรวจนอกเครื่องแบบ (แต่มีป้ายตำรวจแขวนคออยู่) ประมาณ 6-7นาย ชอบมาขอตรวจค้นมอเตอร์ไชค์ที่วิ่งผ่านประจำ และจะขอตรวจค้นเฉาะผู้ชายที่ขับรถมาคนเดียวเสมอ เคยขับมอเตอร์ไชค์มากับลูก หรือมากับภรรยา จะไม่เคยขอตรวจ อย่างนี้เขาทำได้หรอครับ มอเตอร์ไซค์ผมซื้อมาไม่ได้แต่งอะไรเลย ซื้อมายังไงก็เป็นอยู่อย่างนั้น ผมกลัวว่าเขาจะยัดยานะครับ หรือถ้าจะถ่ายคลิปไว้ก็กลัวเขาว่าหัวหมอ จะพาลขอตรวงฉี่หรืออะไรเพิ่มเติม ซึ่งถ้าจะขอตรวจฉี่ผมก็ไม่กลัว เพราะผมไม่เกี่ยวข้องกับยาเสพติดอยู่แล้ว แต่มันจะน่าอายซิครับใครผ่านไปผ่านมาเห็นเขาจะคิดว่ายังไง เลยอยากขอถามเบื้องต้นในเรื่องข้อกฎหมายครับ และผมจะทำอย่างไรได้บ้างเกี่ยวกับการกระทำที่น่ารำคาญพวกนี้ ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.60.xxx]
เมื่อ: 2018-07-23 03:50:18
การตรวจค้น
โดยหลัก ห้ามค้นในที่สาธารณะ (ป.วิอาญา ม.93) แต่ก็ข้อยกเว้น คือมีเหตุอันควรสงสัย ืและเป็นการตรวจค้น ของตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ปลัดอำเภอ หรือตำรวจยศ ร้อยตรีขึ้นไป เป็นต้น กรณีของคุณ อาจจะ...เป็นการค้นที่มิชอบ แต่ถ้าคิดจะเอาความ ก็น่าจะไม่คุ้ม ถ้าคิดในแง่บวก การมีตำรวจมาคอยตรวจตรา เราก็น่าจะปลอดภัย ในการสัญจร...
#2 โดย: ภาสกร [IP: 171.6.174.xxx]
เมื่อ: 2018-07-24 11:31:08
ขอบคุณมากครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,819