ขอสอบถามเรื่อง Fair Use กับงานหนังสือ และ การละเมิดลิขสิทธิ์

โดย: สมาน [IP: 171.101.165.xxx]
เมื่อ: 2018-07-25 20:01:24
ก่อนอื่น ต้องขอขอพระคุณท่าน ที่สละเวลาทำ webbboard นี้ช่วยให้ความรู้ด้านกฎหมายแก่ประชาชน ขอขอบคุณในความเสียสละครับ

ผมได้เข้าไปอ่าน https://prachatai.com/journal/2013/01/44561 ตามที่ท่านได้แนะนำไว้ใน webboard อีกแห่งหนึ่ง แต่ก็ยังฟันธงไม่ได้เสียทีกับ คำถามเรื่อง Fair use ว่าจะนำมาปรับใช้ กับผู้แต่งหนังสือในเมื่องไทยได้ไหม

จึงขอเรียนถามเกี่ยวกับเรื่อง Fair use ดังนี้ครับ

ผมเห็นมีหนังสือเรียนภาษาอังกฤษหลายเล่ม วางขายในร้านหนังสือชั้นนำในห้าง หนังสือเหล่านี้มักนำเอา บทความจาก website ต่างประเทศ ข่าวของ BBC,CNN หรือ บทความงานวิจัยจากวารสารต่างประเทศ เช่น งานวิจัยเรื่องการพัฒนาวัคซีนชนิดใหม่ในการป้องกันโรค คาดว่าเอามาใช้ประมาณ 80-100% บทความส่วนใหญ่จะยาวประมาณ ครึ่ง ถึง หนี่งหน้ากระดาษ แล้วนำแต่ละบทความมาตั้งคำถามด้วยตัวเองสัก 5-6 คำถามแบบมีตัวเลือก multiple choices ที่ผู้แต่งคิดเอง ให้ผู้อ่าน/นักเรียนได้ฝึกทำ และมีเฉลยท้ายบทอธิบายคำตอบอย่างละเอียด จากการคาดคะเน ถ้าหนังสือหนาประมาณ 300 หน้า ในหนึ่งเล่มน่าจะมีบทความเช่นว่านี้สัก 20-30 บทความ

ขอเรียนถามว่า การนำบทความ หรือข่าวจากต่างประเทศ มาใช้ประกอบการแต่งหนังสือ "เพื่อการศึกษา" แบบที่กล่าวข้างต้นนี้ ถือว่าเป็นละเมิดลิขสิทธิ์ไหมครับในประเทศไทย หรือ ถือว่าเป็น fair use ที่สามารถกระทำได้ เพราะจะได้เอื้อให้มีการสร้างผลงานหนังสือใหม่ๆ ออกมาให้การศึกษาประชาชน

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.120.xxx]
เมื่อ: 2018-07-26 00:45:55
ลิขสิทธิ์

การละเมิดลิขสิทธิ์ ก็มีข้อเว้น ตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ ฯ ม.32...

มาตรา ๓๒ การกระทำแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ของบุคคลอื่นตามพระราชบัญญัตินี้ หากไม่ขัดต่อการแสวงหาประโยชน์จากงานอันมีลิขสิทธิ์ตามปกติของเจ้าของลิขสิทธิ์และไม่กระทบกระเทือนถึงสิทธิอันชอบด้วยกฎหมายของเจ้าของลิขสิทธิ์เกินสมควร มิให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์

ภายใต้บังคับบทบัญญัติในวรรคหนึ่ง การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ตามวรรคหนึ่ง มิให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ถ้าได้กระทำดังต่อไปนี้

(๑) วิจัยหรือศึกษางานนั้น อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร

(๒) ใช้เพื่อประโยชน์ของตนเอง หรือเพื่อประโยชน์ของตนเองและบุคคลอื่นในครอบครัวหรือญาติสนิท

(๓) ติชม วิจารณ์ หรือแนะนำผลงานโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในงานนั้น

(๔) เสนอรายงานข่าวทางสื่อสารมวลชนโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในงานนั้น

(๕) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏ เพื่อประโยชน์ในการพิจารณาของศาลหรือเจ้าพนักงานซึ่งมีอำนาจตามกฎหมาย หรือในการรายงานผลการพิจารณาดังกล่าว

(๖) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏโดยผู้สอน เพื่อประโยชน์ในการสอนของตน อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร

(๗) ทำซ้ำ ดัดแปลงบางส่วนของงาน หรือตัดทอนหรือทำบทสรุปโดยผู้สอนหรือสถาบันศึกษา เพื่อแจกจ่ายหรือจำหน่ายแก่ผู้เรียนในชั้นเรียนหรือในสถาบันศึกษา ทั้งนี้ ต้องไม่เป็นการกระทำเพื่อหากำไร

(๘) นำงานนั้นมาใช้เป็นส่วนหนึ่งในการถามและตอบในการสอบ

(๙)[๖] ทำซ้ำ หรือดัดแปลง เพื่อประโยชน์ของคนพิการที่ไม่สามารถเข้าถึงงานอันมีลิขสิทธิ์อันเนื่องมาจากความบกพร่องทางการเห็น การได้ยิน สติปัญญา หรือการเรียนรู้ หรือความบกพร่องอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวง โดยต้องไม่เป็นการกระทำเพื่อหากำไร ทั้งนี้ รูปแบบของการทำซ้ำหรือดัดแปลงตามความจำเป็นของคนพิการ และองค์กรผู้จัดทำ รวมทั้งหลักเกณฑ์และวิธีการดำเนินการเพื่อทำซ้ำหรือดัดแปลงให้เป็นไปตามที่รัฐมนตรีประกาศกำหนดในราชกิจจานุเบกษา
#2 โดย: สมาน [IP: 171.101.165.xxx]
เมื่อ: 2018-07-26 12:21:18
ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วมากๆเลยครับ

ผมเพิ่งทราบว่าในกฎหมายไทย มีระบุข้อยกเว้นเช่นนี้ด้วย
แต่เนื่องจาก ผมมีเข้าใจเรื่องกฏหมายอันน้อยนิด เมื่ออ่านแล้วจึงไม่แน่ใจว่า ตนเองจะเข้าใจถูกต้องไหม จึงขอเรียนถามเพิ่มอีกสักสองสามข้อนะครับ

1) เมื่ออ่านดู ม.32 แล้ว ผมเข้าใจว่า หนังสือที่แต่งขึ้นโดยดึงเอาบทความต่างๆ มาประกอบ น่าจะ ไม่ขัดต่อการแสวงหาประโยชน์จากงานอันมีลิขสิทธ์ตามปกติ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับในประเด็นนี้ (เพราะหนังสือที่แต่งขึ้นเพื่อเรียนภาษาอังกฤษ ไม่อาจใช้เป็น สินค้าทดแทน กับ บทความวิจัย หรือ ข่าว/บทความในหนังสือพิมพ์ได้ เป็นคนละตลาดกัน)

2) ในวงเล็บ ๗ ระบุว่าการจำหน่ายเกิดขึ้นในชั้นเรียน หรือ ในสถาบันศึกษา หากยึดตามนี้ จะทำให้การขายหนังสือที่แต่งขึ้นตามร้านขายหนังสือ ไม่เข้าข้อยกเว้นในวงเล็บ ๗ หรือเปล่าครับ

3) การทำหนังสือแล้ววางขายในร้านหนังสือนั้น เข้าข้อยกเว้นในข้อใดบ้างครับ ผมเดาว่าน่าจะเป็นข้อ ๑ หรือ ๖ ใช่ไหมครับ และหากเกิดมีคดีความขึ้นมาจะโดนกล่าวหาว่า ไม่เข้า วงเล็บ ๑และ๖ ได้ไหมครับ เพราะ ถือเป็นการหากำไร ไม่ทราบในไทยเคยมีผลการพิพากษณาคดีทำนองนี้บ้างไหมครับ และผลออกมาเป็นเช่นใด

ขอบคุณมากๆครับที่กรุณาสละเวลา ชี้แนะ ให้ความรู้ด้านกฎหมายกับประชาชน เป็นประโยชน์มากครับ
ขอขอบคุณจากใจ
#3 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.140.xxx]
เมื่อ: 2018-07-27 03:29:54
ลิขสิทธิ์ (ต่อ)
1-2-3 ถ้าถูกฟ้องร้อง ในเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ ก็ต้องยื่นคำให้การต่อสู้ โดยอ้างข้อยกเว้นความผิดตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ฯ ประกอบการอ้างอิง เพื่อให้พ้นผิด ส่วนผลจะเป็นอย่างไร เป็นดุลยพินิจของศาลเท่านั้น เพราะกฎหมาย เพียงเขียนกรอบไว้กว้างๆ แต่ในทางปฏิบัติ ย่อมมีรายละเอียด ปลีกย่อยมากมาย แม้ศาล ก็ยังต้องมีถึง สามศาล เพราะการวินิจฉัยทั้งปัญหาข้อเท็จจริง และปัญหาข้อกฎหมาย ย่อมมีความเห็นที่แตกต่างกันได้...ต้องฟังความคำวินิจฉัยของศาล ที่คดีถึงที่สุด เป็นข้อยุติ...
#4 โดย: สมาน [IP: 171.101.165.xxx]
เมื่อ: 2018-07-27 04:25:31
เข้าใจละครับ :) ขอบคุณมากๆครับบบบ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,494