ขี่รถมอเตอร์ไซต์ชนรถหรู

โดย: BPCX [IP: 110.169.87.xxx]
เมื่อ: 2018-07-29 04:23:18
พอดีเมื่อวานผม ขี่มอไซต์ ชนกระจกมองข้างรถเบ๊นซ์ เนื่องจากผมหลบรถอีกคันที่มาด้วยความเร็ว แต่ผมก็เซ็นต์รับผิดกับประกันไปแล้วเรียบร้อยครับ (เนื่องจากผมไม่รู้ว่าผมต้องชำระค่าเสียหายเต็มจำนวน)

ซึ่งตอนนี้ผมกังวลว่าจะไม่มีจ่ายให้ประกันครับ ผมตกงาน แถบจะไม่มีเงินเหลือเลย มีแค่หุ้นนิดหน่อยที่อยู่ในพอร์ตลงทุน นอกนั้นไม่มีทรัพย์สินใดๆอยู่ในกรมสิทธิ์ของผมเลย

คำถามที่ 1 ประกันไม่มีสิทธิยึดทรัพย์ ซึ่งก็คือหุ้นของผมได้ทันที ต้องผ่านกระบวนการของการฟ้องศาลและศาลสั่งก่อน ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

คำถามที่ 2 ประกันจะมีสิทธิยึดทรัพย์หรือเรียกเงินจากพ่อแม่ผมได้ไหมครับ แต่ผมอายุบรรลุนิติภาวะแล้วนะครับ

คำถามสุดท้าย มีคำแนะนำยังไงบ้างหรอครับ เนื่องจากตอนนี้ผมไม่มีเงินจ่ายจริงๆ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.120.xxx]
เมื่อ: 2018-07-30 08:11:52
อุบัติเหตุ

คำถามที่ 1 ประกันไม่มีสิทธิยึดทรัพย์ ซึ่งก็คือหุ้นของผมได้ทันที ต้องผ่านกระบวนการของการฟ้องศาลและศาลสั่งก่อน ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
ตอบ....ต้องฟ้องให้คุณรับผิด ก็ควรใช้โอกาสนี้ เจรจาขอลดหนี้ลง ตามควร ถ้าศาลให้ใช้ ถ้าคุณเพิกเฉย คงถูกบังคับคดี โดยการยึดทรัพย์ไป ขายฯ ใช้หนี้ได้
คำถามที่ 2 ประกันจะมีสิทธิยึดทรัพย์หรือเรียกเงินจากพ่อแม่ผมได้ไหมครับ แต่ผมอายุบรรลุนิติภาวะแล้วนะครับ

ตอบ..พ่อแม่ ไม่ต้องร่วมรับผิด..

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,956