การเรียกคดีที่ตัดสินไปแล้วมาตัดสินใหม่

โดย: คนเดือดร้อน [IP: 125.25.113.xxx]
เมื่อ: 2018-08-20 19:28:12
ผมโดนคดีบรรทุกน้ำหนักเกิน ศาลชั้นต้นตัดสิน จำคุก6เดือนและปรับ โทษจำคุกให้รอลงอาญา1ปี

คนข้างบ้านก็โดนคดีเดียวกัน แต่ขึ้นศาลคนละวัน ผู้พิพากษาคนละคนกัน กับคดีผม เขาโดนจำคุก2เดือนไม่รอลงอาญา แต่เขายื่นอุทธรณ์ และประกันตัวออกมา ทางทนายของคนข้างบ้านเขาแนะนำให้ขอคัดสำเนาคำพิพากษาคดีของผม เพื่อเอาแนบกับสำนวนยื่นอุทธรณ์ เพื่อขอให้ศาลอุทธรณ์รอลงอาญาในคดีของเขา

ผมจึงอยากถามว่าแบบนี้แล้ว หากศาลอุทธรณ์เห็นสำเนาคำพิพากษาคดีของผมแล้วเกิดไม่เห็นด้วย ต้องการเปลี่ยนคำพิพากษาของศาลชั้นต้น ให้ผมรับโทษจำคุกโดยไม่รอลงอาญา แบบนี้จะเป็นไปได้ไหมครับ ศาลอุทธรณ์ทำได้หรือเปล่า ผมกลัวถูกรื้อคดี ผมต้องหาเลี้ยงครอบครัว ขอช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยเถิดครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.200.xxx]
เมื่อ: 2018-08-21 17:31:43
คำพิพากษา

คดีของคุณ ถึงที่สุดแล้ว คงไม่มีเหตุที่จะต้องรื้อฟื้นคดีขึ้นมาพิจารณาใหม่ เพราะมีขั้นตอนมากมาย และไม่มีเหตุจำเป็นต้องรื้อฟื้นคดี... แม้จะคัดสำเนาคำพิพากษา ไปอ้างอิง ในคดีอื่น ก็ไม่มีผล ทำให้คำพิพากษา ของคุณเปลี่ยนไปได้...ถ้ายังค้างคาใจ หรือไม่สบายใจ ก็หาช่องทางปฏิเสธก็ได้ ไม่มีใครบังคับคุณได้หรอก...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,565