อยากได้บ้านคืน

โดย: ปาริตา [IP: 49.229.43.xxx]
เมื่อ: 2018-09-12 12:06:00
หนูแต่งงานกับอดีตสามี 18 ปีโดยไม่ได้จดทะเบียนสมรสมีบุตรด้วยกัน 2 คนเป็นหญิงเมื่อ 5 ปีก่อนได้ตกลงซื้อบ้านการเคหะไว้..โดยหนู้ป็นผู้กู้คนเดียว..แต่อดีตสามีได้มีเซนต์รับทราบ...อีก 2 ปีต่อมาหนูได้เลิกกับอดีตสามี...โดยหนูเป็นฝ่ายได้ย้ายออกจากบ้านหลังดังกล่าวที่ซื้อไว้..ย้ายออกมาพร้อมลูกสาว...ตลอดเวลาที่ผ่านมาหนูก้อยังส่งคผ่อนบ้านอยู่ตลอด..มีใบเสร็จ.ด้านอดีตสามีก้อมีช่วยบ้างนิดหน่อย....คือไม่สมำเสมอค่ะแต่ส่วนมากหนูเป็นคนจ่าย...หนูอยากถามว่า...ถ้าหนูจะไปเอาบ้านคืนหนูมีสิทธิ์ในการเป็นเจ้าของบ้านคนเดียวเปล่า...หรือว่าอดีตสามีมีสิทธิ์ในบ้านเช่นเดียวกัน..ถ้าหนูจะไปแจ้งความที่สน.ท้องที่..ไล่ออกจากบ้านหลังนั้นหนูสามารถทำได้มั้ยค่ะ..หรือวิธีไหนดี.กรุณาแนะนำหนูหน่อยค่ะ..หนูหาทางออกไม่ได้ซักที...
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.61.xxx]
เมื่อ: 2018-09-13 01:52:38
ผู้มีกรรมสิทธิ์
ตามข้อเท็จจริง คุณคือเจ้าของบ้านที่แท้จริง ส่วนสามีก็มีส่วนเป็นเจ้าของด้วย ในฐานะเคยอยู่กัน และช่วยเหลือ จ่ายค่างวดบ้าง การฟ้องขับไล่ คงทำไม่ได้ เพราะสามีมีส่วนเป็นเจ้าของอยู่ด้วย แจ้งความ ตำรวจก็คงช่วยไม่ได้ เพราะเป็นข้อพิพาททางแพ่ง ตำรวจคงแนะนำให้ไปฟ้องกันเอาเอง....ก็ต้องใช้การเจรจา ให้สามีย้ายออกจากบ้าน โดยคุณยอมชดใช้ส่วนที่เขาเคยส่งค่างวด หรือในจำนวนที่เหมาะสม ถ้าการเจรจาไม่เป็นผล ต้องฟ้องศาล เพื่อให้ได้กรรมสิทธิ์ คงต้องมีทนายช่วยเหลือ ในชั้นการเจรจาไกล่เกลี่ยที่ศาล ถ้าไม่ถือทิฐิกันจนเกินไป ก็น่าจะมีทางออกที่เหมาะสมได้....ก็ฟ้องให้สามีจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรด้วย อาจทำให้เขาถอดใจ ไม่อยากยื้อเรื่องกรรมสิทธิ์บ้านกับคุณอีกก็ได้..

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,447