โดนฟ้องขอแบ่งลูก

โดย: St [IP: 223.24.16.xxx]
เมื่อ: 2018-10-09 17:51:12
สวัดดีครับ ผมมีลูก 3 คนอายุระหว่าง 3-7 ปี อยู่กินกับแม่ของลูกมา 7ปี โดยไม่ได้แต่งงาน และผมยังไม่ได้จดทะเบียนรับรองบุตร ตอนนี้เลิกกันมา1ปีกว่า โดยสาเหตุที่เลิกกัน เพราะผมจับได้ว่าฝ่ายหญิง แอบไปมีชู้และไปมั่วสุมยาเสพติด โดยพาลูกไปรู้ไปเห็นพฤติกรรมเลยมาเล่าให้ฟัง ผมเลยกันลูกออกให้ห่างจากแม่เค้า และแม่เค้าได้หนีไปทำงานต่างจังหวัด มีกลับมาหาลูกบ้างผมก็ไม่เคยว่าอะไร แต่จะขอลูกไปเลี้ยง ผมไม่อยากจะให้ลูกไปอยู่ในสังคมแบบนั้น เพราะตอนนี้เท่าที่ทราบน่าจะพัวพันอยู่กับผู้ชายคนอื่นอีก ซึ้งลูกผมเป็นลูกสาว2คน ผมสามารถ ทำอย่างไรในทางกฎหมายได้บ้างครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.46.xxx]
เมื่อ: 2018-10-10 01:21:46
อำนาจการปกครองบุตร
โดยหลัก การไม่จดทะเบียนสมรส อำนาจการปกครองบุตร จะเป็นของฝ่ายหญิง เพียงผู้เดียว แต่พ่อของเด็ก ก็มีช่องทาง ขออำนาจปกครองบุตรได้ เบื้องต้น ควรใช้การเจรจากันก่อน ถ้าไม่ได้ผล ต้องฟ้องศาล ขอจดทะเบียนรับรองบุตร และขออำนาจการปกครองบุตร ถ้ามีข้อมูลชัดเจนว่า แม่ของเด็ก เสพยาฯ ก็คงไม่เหมาะสม ในการปกครองบุตร และข้อมูลอื่นๆ อันได้แก่ คุณ มีความสามารถเลี้ยงดูบุตร ให้ได้รับความผาสุก บุตรได้รับประโยชน์มากกว่า ก็ต้องอ้าง ถิ่นที่อยู่อาศัย สภาพแวดล้อม ที่ดีกว่า การมีงานทำที่เป็นหลักแหล่ง มีรายได้เพียงพอในการเลี้ยงดูบุตร ให้มีความผาสุก ได้ดีกว่า เป็นต้น ก็คงต้องว่ากันหลายยก กว่าจะจบ... ในเมื่อคุณเลี้ยงดูบุตรมาโดยตลอด ก็มีสิทธิ์หวงห้าม คนมาพรากเด็กไป ถ้าเขาต้องการนำบุตรไป ให้เขามีคำสั่งศาล มาก่อน ก็ค่อยยื่นคำให้การต่อสู้คดีกันไป ตามข้อเท็จจริง ดังกล่าวข้างต้น...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,874