ซื้อที่ดินแต่ไม่สามารถโอนได้

โดย: ดอกแก้ว [IP: 223.24.156.xxx]
เมื่อ: 2018-10-13 12:41:49
เรียนท่านทนายค่ะ ดิฉันจะซื้อที่ดินจากญาติในราคา 50,000 บาท จ่ายไปแล้วครึ่งหนึ่ง ส่วนที่เหลือจะจ่ายในวันที่โอน จะต้องรอพี่น้องเขาอีกสองคนมาเซ็นยินยอม เนื่องจากพ่อแม่เสียชีวิตหมดแล้ว และที่ดินผืนนี้ยังไม่ได้โอนให้ใคร แต่ก็ไม่สามารถโอนได้ เจ้าหน้าที่กรมที่ดินแนะนำให้หาผู้จัดการมรดกก่อน จึงไปที่ศาลเพื่อแต่งตั้งผู้จัดการมรดก แต่ไม่สามารถทำได้ ที่ศาลบอกว่าผู้รับมรดกนี้คือแม่ผู้ตาย (ก็คือยาย ทำเอางงเหมือนกันคิดว่าผู้รับมรดกต้องเป็นลูก) ซึ่งตอนนี้ยายก็เสียชีวิตแล้ว แต่เสียชีวิตทีหลังแม่ของผู้ที่จะขายที่ ถ้าจะทำต้องให้ลูกๆ ของยายทุกคนมาเซ็นยินยอมด้วย ซึ่งมันยุ่งยากมาก เลยอยากจะทำในลักษณะการขายฝากได้มั้ยคะ และขอรบกวนขอคำแนะนำจากท่านหน่อยค่ะ สมควรทำอย่างไรดี

ขอขอบพระคุณค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.206.xxx]
เมื่อ: 2018-10-13 13:17:59
การจัดการมรดก
เมื่อเจ้ามรดก (เจ้าของที่ดิน) ตาย มรดกจะตกทอดแก่ทายาท ได้แก่ แม่ ของผู้ตาย และบุตรของผู้ตาย ในแม่เสียชีวติ ก็ต้องให้บุตร ร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดก ก็สามารถโอนที่ดินให้คุณได้ ทำไมจะต้องไปทำเรื่องขายฝาก ให้ต้องยุ่งยาก....ปัญหาที่จะเกิด ก็คือ บุตรของผู้ตายไม่ยอมโอนที่ดินให้คุณ คุณต้องฟ้องศาลให้โอนให้ ดังนั้นการเจรจากันต้องมีเทคนิควิธีให้เขายินยอม...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,950