ผิดไหมครับ ถ้าจะขาย

โดย: จะขายของได้ไหม [IP: 223.24.175.xxx]
เมื่อ: 2019-03-04 18:31:15
คือ หมู่บ้านผม มีเเม่น้ำสายหนึ่ง ซึ่งในฤดูร้อน มีคนมาประมูล เพื่อทำธุรกิจ เกี่ยวกับหาด ซึ่งที่ดินเขาติดกับเเม่น้ำ เเล้วเขาก็มีขายของ มีเเพให้เช่านั่ง (เขาบอกว่าห้ามใครมาขายของ ต้องเช่าเท่านั้น)อยากถามว่าจะผิดไหมครับ ถ้าผมจะไปขายของซึ่งเปนที่ ของคุณป้าผม ที่ติดกับเขาในที่ของคุณป้าผม(ไม่มีการเช่าใดๆๆ)
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.227.xxx]
เมื่อ: 2019-03-05 12:35:52
ผลประโยชน์
ถ้าป้าผู้เป็นเจ้าของอนุญาต คุณก็ไปขายสินค้าบนที่ดินของป้าได้ ไม่มีความผิดใดๆ แต่เรื่องผลประโยชน์ขัดกัน เป็นสิ่งที่ต้องพึงระมัดระวัง คือแม้มีสิทธิ์ทำได้ แต่ถ้าคนข้างเคียงไม่พอใจ ย่อมมีปัญหา ในข้อกฎหมายคงไม่ต้องกังวล แต่ปัญหาสังคม คงต้องเดิมเกมด้วยความระมัดระวัง อาจก่อหวอด ตั้งแต่เรื่องเล็กๆน้อยๆ คือมีปากเสียกระแนะกระแหนกัน จนถึงขั้นทะเลาะวิวาทกัน และอาจจะนำไปสู่คดีร้ายแรง เช่น ฆ่าฟันกัน ในที่สุด ต้องพึงระมัดระวัง...ในสังคมระดับโลก ก็มีให้เห็นกันอยู่เสมอ ถ้าเคลียร์กันไม่ลงตัว ก็ ระดมยิง ถล่มด้วยจรวด ทิ้งระเบิด เป็นต้น ประชาชนต้องหนีตาย เป็นแสนเป็นล้าน ก็มีให้เห็นเป็นประจำ ต้นปลายปลายเหตุที่แท้จริง คือผลประโยชน์ที่ขัดกัน....

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,019