คำหมิ่นประมาท

โดย: คนอยากรู้ [IP: 101.108.254.xxx]
เมื่อ: 2019-03-11 11:24:45
อยากจะทราบว่า คำศัพท์วัยรุ่น (เช่น นก. มองบน. กทม. ชะนี) สามารถนำไปใช้ฟ้องคดีหมิ่นประมาทได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.20.235.xxx]
เมื่อ: 2019-03-12 06:30:19
หมิ่นประมาท
คำที่ยกมา จะหมิ่นประมาทหรือไม่ คงตอบไม่ได้ ถ้ามีการฟ้องร้อง โจทก์ต้องมีพยาน หรือกลุ่มวัยรุ่นที่มักใช้คำพูดเหล่านี้มายืนยัน ให้ศาลเห็นว่า การกล่าวคำเหล่านี้ ทำให้โจทก์ เสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง ( ปอ. ม.326) ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาล จะวินิจฉัยว่า เป็นการหมื่นประมาทหรือไม่ ขอยกฎีกาคดีหมิ่นประมาท ที่น่าสนใจคดีหนึ่ง มาเป็นตัวอย่าง .....คดีหมิ่นประมาท เป็นคดีที่ยอมความกันได้ บางทีฟ้องร้องไปอาจไม่คุ้ม ด้วยความปรารถนาดี ครับ

คำพิพากษาศษลฎีกาที่ 1399/2518

ที่จะเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา326 นั้น จะต้องเป็นการใส่ความผู้อื่นโดยยืนยันข้อเท็จจริงที่ใส่ความนั้นต่อบุคคลที่สาม มิใช่เพียงเป็นการแสดงความคิดเห็นหรือคาดคะเน และการใส่ความดังกล่าวนั้นน่าจะทำให้ผู้อื่นที่ถูกใส่ความเสียชื่อเสียงถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชังด้วย
จำเลยกล่าวต่อน้องชายของผู้เสียหายและบุคคลอื่นว่า "พี่สาวเองมีผัวหรือยังควยกูนี่ใหญ่นะพี่สาวมึงคงชอบขอเย็ดสักทีสองทีได้ไหม" คำกล่าวที่ว่า "ควยกูนี่ใหญ่นะพี่สาวมึงคงชอบ" เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นหรือคาดคะเนของจำเลยเท่านั้น มิได้ยืนยันข้อเท็จจริงอันน่าจะทำให้ผู้เสียหายเสียชื่อเสียงหรือถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชังส่วนคำกล่าวที่ว่า"ขอเย็ดสักทีสองทีได้ไหม" ก็มิใช่ถ้อยคำที่น่าจะทำให้ผู้เสียหายเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชังแต่อย่างใด จึงไม่เป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326
#2 โดย: คนอยากรู้ [IP: 182.52.129.xxx]
เมื่อ: 2019-03-12 11:36:06
ขอบคุณครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,742