ปรึกษาปัญหาของคุณพ่อครับ

โดย: หน่องครับ [IP: 124.122.131.xxx]
เมื่อ: 2019-04-09 01:38:13
คุณพ่อผมเป็นหนี้กู้ซื้อบ้าน 3 ล้านบาทโดยผ่อนดีมาตลอด และเป็นหนี้บัตรเครดิสอยู่ 7 ใบ ยอดรวมประมาณ 8 แสนบาท แต่ก็ชำระธนาคารตามเงื่อนไขมาตลอด

คุณพ่อมีรถยนตร์4คัน เป็นกระบะ 1 คัน รถเก๋ง 3 คัน โดยรถเก๋ง 2 คันผ่อนชำระกับไฟแน้นท์ ส่วนที่เหลือปลอดภาระครับ

แต่ปี 59 เป็นต้นมาคุณพ่อประสบปัญหาธุระกิจทำให้รายได้ไม่แน่นอนและในเดือนตุลาปี 59 คุณพ่อได้ขอเงินผมบางส่วนไปปิดหนี้รถเก๋ง คุณพ่อได้โอนรถคันนั้นให้ผมมาใช้ตั้งแต่ ตุลา ปี 59

ต่อมาประมาณเดือน กุมภา ปี 61 คุณพ่อก็ขายรถกระบะไป เพื่อนำเงินมาใช้ในธุรกิจและใช้จ่ายครอบครัว

และต่อมาอีก ในเดือนตุลา ปี 61 คุณพ่อก็ได้ขายรถเก๋งอีกคันหนึ่งซึ่งปลอดภาระ เพื่อนำเงินมาใช้จ่าย

ลำดับถัดไป เดือน พย 61 คุณพ่อนำเงินจากการขายรถคันก่อนหน้านี้ไปปิดหนี้ไฟแน้นส์รถเก๋งคันสุดท้ายและได้ขายรถคันดังกล่าวออกไปในเดือน พย 61 เช่นกัน เพื่อนำเงินมาใช้จ่ายในครอบครัว

สถานการณ์การเงินก็ยังไม่ดีขึ้น

แต่คุณพ่อก็ยังชำระหนี้ให้กับธนาคารที่เป็นเจ้าหนี้ทุกรายข้างต้นตรงตามเงื่อนไขของทุกธนาคารจนถึงปัจจุบัน ( เดือน วันที่ 9 เมษายน 62 )

แต่หลังจากวันที่ 9 เมษายน 62 เป็นต้นไป

คุณพ่อจะไม่สามารถชำระตามเงื่อนไขของธนาคารได้แล้ว ซึ่งจะทำให้มีปัญหาค้างชำระหนี้กับธนาคารและอาจจะถูกธนาคารดำเนินการฟ้องร้องในอนาคต

ผมขอสอบถามว่ากรณีที่คุณพ่อถูกธนาคารเจ้าหนี้ทั้งหมดฟ้องดำเนินคดี

1.คุณพ่อจะถูกดำเนินคดีเป็นคดีแพ่งหรือคดีอาญาหรือว่ามีโอกาสทั้งแพ่งและอาญา

2.ถ้าถูกดำเนินคดีแล้ว จะสามารถพักอาศัยอยู่บ้านที่เป็นหลักประกันของธนาคารได้อีกนานแค่ไหน

3.มีโอกาสแค่ไหนที่คุณพ่อจะถูกดำเนินคดีอาญา และด้วยเรื่องอะไรบ้าง

ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบทุกคำตอบนะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.236.xxx]
เมื่อ: 2019-04-09 06:39:38
ปัญหาของคุณพ่อ

1.คุณพ่อจะถูกดำเนินคดีเป็นคดีแพ่งหรือคดีอาญาหรือว่ามีโอกาสทั้งแพ่งและอาญา

ตอบ...ถ้าคุณพ่อผิดนัด การชำระหนี้ เมื่อทวงถามไม่ได้ผล คงมีการฟ้องทางแพ่ง ส่วนทางอาญาความผิดฐานโกงเจ้าหนี้ น่าจะยังไม่ครบองค์ประกอบความผิด เพราะคุณพ่อขายรถ หรือโอนรถให้คุณ ตั้งแต่เจ้าหนี้ยังไม่มีการฟ้องร้อง อย่างไรก็ตาม ความผิดฐานโกงเจ้าหนี้ สามารถยอมความกันได้ ถ้ามีการฟ้องข้อหานี้ ก็ใช้การเจรจากัน น่าจะไม่มีปัญหา...

2.ถ้าถูกดำเนินคดีแล้ว จะสามารถพักอาศัยอยู่บ้านที่เป็นหลักประกันของธนาคารได้อีกนานแค่ไหน

ตอบ...การฟ้องทางแพ่ง มีขั้นตอนยาวนานพอสมควร เมื่อมีการฟ้อง คุณพ่อก็มีโอกาสไปเจรจากับเจ้าหนี้ที่ศาล เพื่อขอปรับโครงสร้างหนี้ คือผ่อนน้อยลง แต่เพิ่มระยะในการชำระหนี้ น่าจะมีทางออกที่เหมาะสมได้ ถ้าการเจรจาไม่ได้ผล ศาลก็คงพิพากษาไปตามรูปคดี คือให้คุณพ่อชำระหนี้ ตามที่ศาลเห็นควร แม้มีคำพิพากษาก็ยังมีช่องทางเจรจากันอีกได้ ถ้าการเจรจาไม่ประสบผล เจ้าหนี้ต้องขอให้มีการบังคับคดี คือยึดทรัพย์ไปขายทอดตลาด ขั้นตอนนี้ อาจจะยาวนาน เพราะอาจไม่มีผู้ประมูลซื้อ บางรายขาย 4-5 นัด ก็ยังขายไม่ได้ ถ้าบ้านไม่ใช่ทำเลทอง....ถ้ามีผู้ประมูลซื้อ ก็สามารถเจรจากับเจ้าของคนใหม่ เพื่อขอเช่าบ้านอยู่ต่อไปได้ ถ้าเขาต้องการให้ย้ายออกไป ก็ค่อยย้ายออกไปก็ได้ ซึ่งขั้นตอนเหล่านี้ คงใช้เวลาแรมเดือนแรมปี...

3.มีโอกาสแค่ไหนที่คุณพ่อจะถูกดำเนินคดีอาญา และด้วยเรื่องอะไรบ้าง

ตอบ...ตามข้อ 1

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,890