สอบถามเรื่อง บำเหน็จตกทอด

โดย: กริต [IP: 223.206.248.xxx]
เมื่อ: 2019-06-22 12:30:11
สวัสดีครับ รบกวน สอบถามครับ เรื่องบําเหน็จตกทอด คุณตาของผมเป็นข้าราชการบำนาญ ท่านได้เสียชีวิต วันที่ 21 มิถุนายน 2562

ถรรยาของท่านเสียชีวิตก่อนแล้ว ท่านมี บุตร 4 คน แม่ของผมเป็นพี่สาวคนโต แต่แม่ของผมเสียชีวิตไปแล้ว

คือผมอยากจะทราบว่า แม่ผมเสียชีวิตไปแล้ว จะถือเป็นโมฆะ หรือป่าวครับ หรือ ผมจะได้รับ บำเหน็จ แทน แม่ ของผมหรือไม่อย่างไรครับ

รบกวน ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.39.xxx]
เมื่อ: 2019-06-23 06:56:18
บำเหน็จตกทอด
ตาม พรบ.บำเหน็จบำนาญฯ พ.ศ.2494 ม.48 ระบไว้ว่า...

๑) บุตรให้ได้รับสองส่วน ถ้าผู้ตายมีบุตรตั้งแต่สามคนขึ้นไปให้ได้รับสามส่วน

(๒) สามีหรือภริยาให้ได้รับหนึ่งส่วน

(๓) บิดามารดา หรือบิดา หรือมารดา ที่มีชีวิตอยู่ให้ได้รับหนึ่งส่วน

ในกรณีที่ไม่มีทายาทในอนุมาตราใด หรือทายาทนั้นได้ตายไปเสียก่อนให้แบ่งเงินดังกล่าวระหว่างทายาทผู้มีสิทธิในอนุมาตราที่มีทายาทผู้มีสิทธิได้รับ

ในกรณีที่ไม่มีทายาททั้งสามอนุมาตราดังกล่าว ให้จ่ายแก่บุคคลซึ่งผู้ตายได้แสดงเจตนาไว้ต่อส่วนราชการเจ้าสังกัดตามแบบและวิธีการที่กระทรวงการคลังกำหนด

ในกรณีที่ไม่มีทายาทและบุคคลซึ่งผู้ตายได้แสดงเจตนาไว้ตามวรรคสาม หรือบุคคลนั้นได้ตายไปก่อน ให้สิทธิในบำเหน็จตกทอดนั้นเป็นอันยุติลง
สรุป...

ตาม พรบ.นี้ แม่คงไม่มีสิทธิรับเงินบำเหน็จตกทอด คงแบ่งเป็นสามส่วนให้แก่บุตรของคุณตาที่เหลือสามคนเท่านั้น...เว้นแต่พวกเขาจะมีเมตตา แบ่งให้หลานบ้างตามสมควร ก็ลองเจรจากับเขาดู ถ้าพวกเขาไม่ยินยอมแบ่งให้ ก็คงไปเรียกร้องไม่ได้...
#2 โดย: กริต [IP: 223.206.248.xxx]
เมื่อ: 2019-06-23 08:36:32
ขอบพระคุณครับ รบกวนอีกนิดครับผม คือผมไป Search ใน Google มาพอดีไปเจอ คำถามและคำตอบเกี่ยวกับเรื่อง บำเหน็จตกทอด บทความเขาเขียนไว้ว่า
(คำถาม)-กรณีทายาทผู้มีสิทธิ์ได้ถึงแก่ความตายหลังจากข้าราชการผู้ตายได้ถึงแก่ความตายแล้ว ทายาทผู้นั้นจะมีสิทธิ์ได้รับบำเหน็จ
ตกทอดหรือไม่ และจะจ่ายบำเหน็จตกทอดให้แก่ผู็ใดแทน
(คำตอบ)-ทายาทผู้นั้นยังได้รับบำเหน็จตกทอดอยู่ แม้จะถึงแก่ความตายไปแล้ว โดยจะแบ่งจ่ายบำเหน็จตกทอดให้ส่วนของทายาท
ผู้ที่ถึงแก่ความตาย ให้แก่ผู้มีสิทธิ์รับมรดก ตามประมวลกฏหมายแพ่งและพานิชย์ของทายาทผู้นั้นต่อไป
ซึ่งกระผมก็ยัง งงงวย ไม่เข้าใจในบทความอยู่ดีครับ ยังไงรบกวนคุณ ทนาย ช่วยแถลงไข ให้ด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
#3 โดย: มโนธรรม [IP: 113.53.40.xxx]
เมื่อ: 2019-06-24 07:00:23
บำเหน็จตกทอด(ต่อ)
กรณีคำถาม คำตอบที่คุณยกมา เป็นกรณีทายาทตายภายหลัง ข้าราชการบำนาญ เขาย่อมมีสิทธิ์รับบำนาญตกทอด เมื่อเขาตาย ก็ให้ทายาทรับแทนที่ในส่วนของเขาได้ แต่กรณีที่คุณถาม ...ผมตอบโดยเข้าใจว่า คุณแม่ของคุณตายไปก่อนคุณตา แม่จึงไม่มีสิทธิรับบำเหน็จตกทอด แต่ถ้าคุณแม่ตายหลังคุณตา คือตายหลังวันที่ 21 มิถุนายน 2562 คุณแม่ก็มีสิทธิ์รับบำเหน็จตกทอด...และตกทอดถึงบุตรได้
#4 โดย: กริต [IP: 223.206.242.xxx]
เมื่อ: 2019-07-02 20:00:31
ขอบพระคุณครับ
#5 โดย: เจริญศักดิ์ [IP: 49.230.142.xxx]
เมื่อ: 2022-11-07 23:28:14
ผมเป็นบตรคนที่2พ่อเพิ่งเสียเมื่อเดือนตุลาคมกระผมมีสิทธิ์ไหมครับเห็นน้องชายไปทำเรื่องกับคุณแม่โดยไม่มีผมไปด้วยถ้าเงินเข้าทั้ง2โดยไม่มีผมได้เรียกร้องอะได้ป่ะครับหรือร้องเรียนอะไรได้ป่ะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,762