การชำระหนี้

โดย: อิสระ [IP: 164.115.131.xxx]
เมื่อ: 2019-07-03 09:29:04
ถ้าผมถูกเพิกถอนปริญญาตรี แล้ว มีการชำระหนี้ พรบ.วิธีปฏิบัติราชการทางการปกครอง 2539 บอกว่าให้ชำระหนี้เต็มจำนวน อยากทราบว่า ผมจะถูกฟ้องล้มลายหรือไม่ เพราะถ้าถูกฟ้องล้มลาย ก็จะถูกปลดหนี้ภายใน 3 ปี ถ้าอย่างนัี้นหนี้ที่ชำระไปก็จะไม่ชำระเต็มจำนวน ถ้าอย่างนี้ผมก็ไม่น่าจะโดนถูกฟ้องล้มละลาย แล้วผมจะต้องชำระหนี้อย่างไรครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.120.xxx]
เมื่อ: 2019-07-04 08:01:11
การเป็นหนี้
การจะฟ้องล้มละลายได้ ต้องมีหนี้สิน 1 ล้านบาทขึ้นไป ถ้าถูกฟ้อง ก็น่าจะมีช่องทางขอเจรจาผ่อนชะระหนี้ได้ โดยไม่ต้องล้มละลาย...ถ้าศาลให้ล้มละลาย ก็ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไข ตาม พรบ.ล้มละลายฯ เช่น แจ้งบัญชีทรัพย์สินและหนี้สิน ต่อเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ โดยไม่ปิดบัง จึงอาจจะ..ได้รับการปลดจากบุคคลล้มละลายได้ ภายใน สามปี ไม่ใช่อยู่ๆจะได้รับการปลดจากการล้มละลายเมื่อครบ 3 ปี...ก็พบเห็นคำถามของคุณ อิสระ วนเวียน ถามมา ในเรื่องนี้ หลายปี ทำไม คุณอิสระ จึงไม่เป็นอิสระเสียทีนะ...ขอให้พ้นบ่วงกรรมเสียที ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,855