สอบถามกฎหมาย คดีที่ดิน

โดย: ธารารัตน์ [IP: 125.25.242.xxx]
เมื่อ: 2019-07-28 05:02:15
คือเรื่องมันเริ่มจากที่ ย่าของเราเนี้ย อยากยกชื่อที่ดินให้เป็นชื่อพ่อเราแต่ชื่อที่ดินมันยังเป็นของพ่อย่า(สมมติชื่อB)อยู่ เลยไปทำเรื่องใช่ไหมคะ คนเค้าก็แนะนำมาให้ยื่นเรื่องขอเป็นผู้จัดการมรดก ย่าเราก็ทำไป สักพัก ก็มีน้องของย่า(สมมติชื่อA)ยื่นเรื่องไปอีกทีว่าย่าไม่มีสิทธิในที่ดินเพราะไม่มีรายชื่ออยู่ในพินัยกรรม(B มีลูก 8 คน) เป็นผู้จัดการมรดกไม่ได้และก็ขอให้A เป็นผู้จัดการมรดกเอง เพราะมีสิทธิตามที่ระบุในพินัยกรรม ทีนี้คืองงกันทั้งบ้านเลยค่ะ พี่น้องคนอื่นๆ ส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่ามีพินัยกรรม เพราะก่อนตายBก็ไม่ได้พูดอะไร แต่มีคนเห็นว่ามีคนอุ้มBไปที่ว่าการอำเภอตอนBป่วย(ซึ่งไม่รู้จริงไหม)บวกกับในพินัยกรรมระบุมอบที่ดินให้บุตรแค่3คน(จาก8) กับหลาน1คน ซึ่งขณะมีชีวิตBรักลูกทุกคนเท่ากัน ไม่ลำเอียง(จากคำให้การของพี่-น้องย่า) หรือมีความประสงค์จะยกที่ดินให้เฉพาะบุตรคนใด บวกกับเคยมีการแบ่งที่ดินไว้ให้บุตรแต่ละคนไปปักหมุดสร้างบ้าน แต่ไม่ได้โอนเพราะยังไม่มีเงิน และจากคำให้การของพี่-น้องย่า(ที่เราลองเปิดอ่าน) B เคยบอกว่าใครมีเงินสามารถไปโอนที่เป็นชื่อตัวเองได้เลย ย่ากับพ่อเราเลยค่อนข้างเชื่อเรื่องคนอุ้มไปข้างต้น(ที่ไม่รู้เป็นความจริงไหม) เลยสู้คดีต่อ ซึ่งศาลฎีกาไม่รับเพราะเห็นด้วยกับศาลอุทธรณ์ สั่งให้ย้ายออก ทั้งที่บ้านนั้นย่าเราสร้างมาตั้งแต่สาวๆ พ่อเราอยู่ตั้งแต่เกิด เราก็ไม่เข้าใจว่าทำไมตอนนั้นทนายพ่อเราไม่แนะนำให้ฟ้องครอบครองปรปักษ์(บ้านเรารับจ้าง ไม่มีใครรู้กฎหมาย พ่อเราคือเชื่อทนายมาก) แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่พอศาลสั่งย้ายออก บ้านเราไม่มีเงิน(คดีนี้ตีกันตั้งแต่เรายังไม่เกิด นานมาก สู้กันจนพ่อเราหมดตังค์) ไม่มีที่ มีปู่ต้องเลี้ยง เรายังเรียนไม่จบ(พึ่งม.4)และไม่รู้จะได้เรียนต่อไหม พ่อเราแก้ปัญหาโดยการไปหาทนายประจำจังหวัด เเละคิดที่จะสู้ครอบครองปรปักษ์ ในส่วนที่ต่อบ้านออกมาจากที่ปู่สร้างไว้บวกกับ สู้ที่ดินของพี่สาวย่าที่พ่อเราเป็นบุตรบุญธรรม พร้อมๆกับมองหาที่อยู่ใหม่ เราอยากถามว่ามันทำได้จริงเหรอที่เรา? เราไม่แน่ใจว่าส่วนที่ต่อออกมามันแยกส่วนกับบ้านที่ปู่สร้างไหมหรือนับเป็นที่เดียวกัน หรือต้องดูที่ทะเบียนบ้าน? แล้วที่พ่อเราจะตีคดีที่บ้านพี่สาวย่าจะทำได้จริงเหรอ (พี่สาวย่าเราไม่มีสิทธิ์อยู่ในพินัยกรรม) แต่อยู่ที่ตรงนั้นมานานแล้ว ถ้าทำได้ต้องทำยังไง หรือมีทางออกไหนอีกคะ??

ปล.ปัจจุบันย่าเรา, พี่สาวย่า, A, B เสียชีวิตหมดแล้ว

ปล.เราสงสัยส่วนตัว เราฟ้องเรื่องใหม่แต่ที่เดิมไม่ได้เหรอคะหมายถึง ถ้าศาลฎีกาไม่รับเรื่องที่เราฟ้องขอเป็นผู้จัดการมรดก และสั่งไล่เราออกเพราะเราไม่มีสิทธิ์ในพินัยกรรมสำหรับที่ดินตรงนั้น เรายื่นฟ้องเรื่องครอบครองปรปักษ์ อีกครั้งไม่ได้เหรอคะ หรือไม่ได้แล้วเพราะศาลตัดสินแล้ว แล้วถ้าเป็นกรณีศาลยังไม่ได้สั่งไล่เรา เป็นทางนั้นฟ้องขับไล่เราอย่างเดียว เรายังสามารถยื่นฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้ใช่ไหมคะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.204.xxx]
เมื่อ: 2019-07-28 08:54:55
ปัญหาที่ดิน

ถ้าเจ้าของที่ดิน(บี) ทำพินัยกรรมไว้จริง ที่ดินก็ย่อมตกเป็นของทายาทตามพินัยกรรม ( ลูก 3 คน และ หลาน 1คน) ทายาทคนอื่นย่อมหมดสิทธิ์ในการรับมรดก... ในเมื่อเคยมีคดีฟ้องร้องกัน คงมีการพิสูจน์กันอย่างชัดเจนแล้วว่า พินัยกรรมนั้นสมบูรณ์ ศาลฏีกาจึงให้ทายาทอื่นๆที่ไม่ได้รับมรดกตามพินัยกรรมย้ายออกไป (คงเป็นพินัยกรรมแบบเอกสารฝ่ายเมือง คือทำที่อำเภอ มีเจ้าหน้าที่ของรัฐ ช่วยดูแลช่วยเหลือในการทำพินัยกรรม โอกาสผิดพลาดจึงแทบไม่มี...แต่เจ้าหน้าที่ฯ ก็น่าจะทักท้วงบ้างว่า มีลูก 8 คน ทำไม จึงมอบให้ลูกเพียง 3 คน แต่...เจ้าหน้าที่ฯแบบนี้ คงมีแต่ในฝัน คงหาไม่ได้ในสังคมปัจจุบัน เศร้านะ)

ประเด็นเรื่องการครอบครองปรปักษ์ น่าจะเป็นไปได้ลำบาก เพราะทายาทที่อาศัยอยู่ในบ้าน อาศัยอยู่ในฐานะทายาท จึงอ้างการครอบครองปรปักษ์ไม่ได้ แต่..อย่างไรก็ตามปัญหานี้ เป็นปัญหาข้อกฎหมาย ลองปรีกษาหารือทนายความดูอีกที ไปที่ศาลในเขตภูมิลำเนา จะมีทนายความจากสภาทนายความ ประจำที่ศาล คอยให้การช่วยเหลือแนะนำ อาจมีช่องทางทำได้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,815