การดูหมิ่นซึ่งหน้า

โดย: คนข้างรั้ว [IP: 110.169.68.xxx]
เมื่อ: 2019-09-02 11:14:36
ในหมู่บ้าน มีบ้านหลังหนึ่ง ชอบออกมาด่าเพื่อนบ้านด้วยวาจาหยาบคายบ้าง ชูนิ้วกลางบ้าง มีปัญหากับเพื่อนบ้านหลายหลัง ขึ้นโรงพักกันก็หลายหน โดนเปรียบเทียบปรับไปแล้ว โดนฟ้องศาลไปแล้ว ก็ไม่เข็ดหลาบ ยังกระทำการซ้ำๆ อยู่เป็นระยะๆ

พนักงานสอบสวนก็เอือมระอา ไม่รู้จะทำอย่างไร (บอกให้ทำใจ ให้ปล่อยผ่าน) ขี้เกียจทำเรื่องฟ้องแล้ว เพื่อนบ้านหลายคนก็ท้อใจที่เจ้าหน้าที่ก็ไม่อยากทำคดีให้แล้ว

ถ้าเพื่อนบ้านแต่ละหลังไปฟ้องศาลเองทำได้หรือไม่ครับ (จะได้มีหลายๆคดี ดูซิจะเข็ดหลาบไหม) ยุ่งยากไหม

หรือมีทางออกอย่างไรบ้างค่ะ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.38.xxx]
เมื่อ: 2019-09-03 10:07:52
ดูหมิ่นซึ่งหน้า

ถ้ามีผู้เสียหาย หลายรายก็แยกกันฟ้องได้ หรือฟ้อง ให้ลงโทษ ต่างกรรมต่างวาระกัน ถ้าศาลลงโทษทุกกระทงความผิด คงมีโทษสูงขึ้น (กระทงละ หนึ่งเดือน ปรับหนึ่งหมื่นบาท) อาจมีโทษจำคุก อาจเข็ดหลาบได้....อีกช่องทางหนึ่ง คือ ปล่อยไป อย่าไปเสียเวลากับ ขยะสังคม เอาเวลาไปทำมาหากิน น่าจะดีกว่า...ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,026