ค้ำประกันรถยนต์

โดย: โม [IP: 125.24.34.xxx]
เมื่อ: 2019-11-21 17:28:02
ขออนุญาตสอบถามคุณทนายค่ะ ในกรณีที่เราเป็นผู้ค้ำประกันรถยนต์ แล้วเจ้าหนี้ไม่สามารถตามผู้เช่าซื้อและรถยนต์ได้ (เรื่องเกิดขึ้นเกิดขึ้นประมาน 8 ปีแล้วค่ะ) ผู้เช่าซื้อเป็นแฟนเก่าที่ตอนนั้นกำลังวางแผนจะแต่งงานกัน หลังจากนั้นเลิกกันแล้วไม่ได้ติดต่อกันอีกเลยค่ะ เราสามารถโดนฟ้องข้อหายักยอกทรัพย์ได้มั้ยค่ะ เนื่องจากวันนี้ทางเจ้าหนี้ได้โทรมาบอกว่าถ้าเราไม่เคลียยอดหนี้ จะส่งฟ้องเรื่องยักยอกทรัพย์ค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.4.xxx]
เมื่อ: 2019-11-23 01:15:55
การเช่าซื้อ

ในเมื่อคุณเป็นเพียงผู้ค้ำประกัน จึงรับผิดในทางแพ่งเท่านั้น ส่วนข้อหายักยอกทรัพย์ ไฟแนนซ์ต้องดำเนินคดีกับ ผู้เช่าซื้อเพียงผู้เดียว ถ้ามีการฟ้องร้อง ก็ใช้การเจรจาขอผ่อนใช้หนี้ ในฐานะผู้ค้ำประกัน และไปไล่เบี้ยจากผู้เช่าซื้อได้ ส่วนจะฟ้องข้อหายักยอกทรัพย์ คุณคงฟ้องไม่ได้ เพราะคุณไม่ใช่เจ้าของทรัพย์ ผู้ที่จะฟ้องได้ คือไฟแนสซ์...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,894