สามารถเอาผิดและแจ้งข้อหาอะไรได้บ้างครับ

โดย: อมรพันธ์ [IP: 27.55.65.xxx]
เมื่อ: 2020-03-07 21:12:32
เหตุเกิดขึ้นที่บ้านของผม เวลาประมาณ4ทุ่ม ขณะนั้นผมอยู่ในบ้านและเดินมาเปิดประตูรั้วหน้าบ้านเพื่อสูบบุหรี่ ทันใดนั้นมีบุคคลที่ไม่รู้จักประมาณ6-7คนวิ่งตรงเข้ามาหาผม ผมเลยปิดประตูรั้วรีบวิ่งเข้าไปในตัวบ้านและปิดประตูมุ้งลวดเหล็กดัดใส่กลอนเรียบร้อย ผมมองออกมาก็เห็นมีคน1คนปีนประตูรั้วหน้าบ้านของผมเข้ามาและวิ่งเข้ามาถีบมุ้งลวดตรงประตูเหล็กดัดตรงจุดที่ผมยืนอยู่โดยที่บุคคลนั้นไม่พูดจาอะไรเลย ผมเห็นท่าไม่ดีเลยถอยล่นวิ่งขึ้นไปชั้น2ในห้องนอนของผมและล็อกลูกบิดประตูห้อง แล้วผมรีบโทรหาญาติพี่น้อง ในขณะที่ผมกดโทรศัพท์อยู่นั้นม ได้มีคนวิ่งขึ้นมาถีบประตูห้องนอนทุกห้องจนมาถึงห้องที่ผมหลบอยู่ ผมได้แต่พูดถามว่าใครๆมึงเป็นใครมาทำอะไร เขาตอบมาว่าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจและสั่งให้ผมเปิดประตูห้อง แต่ผมไม่เปิดประตูให้เพราะผมคิดว่าถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจจริงคงไม่มาในเวลากลางคืนแน่ และบุคคลเหล่านั้นก็ไม่พูดบอกแสดงบัตรหรือพูดแจ้งบอกให้ผมรับทราบก่อนที่จะปีนเข้ามาในบ้านว่าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจเลย ในที่สุดเขาก็พังประตูห้องเข้ามาสำเร็จ และจับผมกดลงไปนอนกับพื้นและค้นตัวใส่กุญแจมือผม และพาผมเดินลงมาชั้นล่างและถามผมว่ามึงซ่อนยาไว้ที่ไหน ผมตอบว่าอะไรยาอะไรไม่มี แล้วเขาพูดข่มขู่ผมว่าถ้าไม่บอกมึงเจอกูแน่ ผมก็ได้พูดแต่คำเดิมๆและในที่สุดเขาก็ลากผมออกจากบ้านไปที่รถกระบะที่จอดอยู่หน้าบ้านซึ่งตอนนั้นชาวบ้านใกล้เคียงก็เดินออกมาดูว่าเกิดอะไรขึ้น พอผมถึงรถกระบะขึ้นไปนั่งมีคนถามผมทันทีว่า มึงรู้จักมันไหม

คือมีคนโดนจับใส่กุญแจมือนั่งอยู่บนรถ1คนอยู่แล้วครับ ผมตอบว่าไม่รู้จักไม่เคยเห็นกันมาก่อน ตำรวจก็หันไปถามไอ้คนนั้นที่ถูกจับมาก่อนผมว่ามันยังงัย ไหนบอกว่ารู้จัก บ้านมึงหลังนี้ใช่ไหม คนที่โดนจับมาก่อนผมตอบว่าไม่ใช่ เท่านั้นแหละครับ เจ้าหน้าที่รีบหันมาปลดกุญแจมือผมออกทันที และถามผมว่าบ้านนี้บ้านใคร ผมตอบว่าบ้านผมและไม่เคยรู้จักไอ้คนที่ถูกจับมาก่อนหน้านี้เลย สรุปคือเป็นการเข้าใจผิดของทางเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ ผมนี่งงเลย และเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ขอโทษแค่นั้น แล้วก็ขับรถออกไป จบ.

ผมอยากทราบว่าผมสามารถเอาผิดกับเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดนี้ได้อย่างไร สามารถแจ้งความข้อหาอะไรได้บ้างครับ เพราะ ประตูห้องนอน2ห้องเสียหาย กระเป๋าเงินผมก็หายครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าที่มาให้คำตอบครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 118.172.196.xxx]
เมื่อ: 2020-03-08 11:09:44
การปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าพนักงาน

ถ้าเหตุการณ์เป็นจริงตามที่เล่า ถือว่า เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบของเจ้าพนักงาน เพราะการจะเข้าไปในบ้านของผู้อื่น ต้องมีหมายค้น หรือหมายจับ กรณีนี้ถือว่า เจ้าพนักงานฯมีความผิด ตาม ปอ. ม.157ฐานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ มีโทษจำคุก 1-10 ปี ปรับ สองหมื่นบาท ถึง สองแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
แต่.....คดีนี้ มีเดิมพันที่สูงมาก เพราะผู้กระทำความผิด เป็นเจ้าพนักงานฯ ย่อมทราบขั้นตอนของกฎหมายดี การที่จะหลบเลื่ยงให้พ้นผิด จึงไม่ใช่เรื่องยากเย็น เพราะการจะลงโทษผู้กระทำความผิดได้ ต้องมีพยานหลักฐานยืนยันที่ชัดเจน ซึ่งในเวลากลางคืนคงหาพยานมายืนยันลำบาก หรืออาจไม่มีใครกล้ามาเป็นพยาน เว้นแต่จะมีภาพวงจรปิดที่ชัดเจน ขอแนะนำให้ปรึกษากับทนายความที่เป็นคนดี มีคุณธรรม อีกที ก่อนที่จะดำเนินการใดๆต่อไป ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,471