ผู้จัดการมรดก

โดย: วุฒ [IP: 49.230.27.xxx]
เมื่อ: 2020-05-31 13:07:06
พอดีช่วงที่ผ่านมา พี่น้องผม ไปทำขอคืนค้ำประกันไฟฟ้า แต่เจ้าของ( คือพ่อ ) ได้เสียชีวิต พี่น้องจึงลงนามในเอกสารรับเงินแทน แต่ที่นี้ผมมานึกที เอกสารตัวนี้จะถือเป็นผู้จัดการมรดกด้วยหรือเปล่า เพราะพ่อผมมีบัตรเครดิตอยู่ 2 ใบ และโดนทวงยอดทุกเดือน ทำให้ผมกับน้องชายกลุ้มใจมากเลยครับ จึงขอรบกวนถามนิดนึงครับ ...ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.11.xxx]
เมื่อ: 2020-06-01 09:38:59
ทำการแทน/ผู้จัดการมรดก

การที่บุตรลงชื่อรับเงินแทนพ่อ ถ้าการไฟฟ้าฯไม่ทักท้วง ก็คงไม่ปัญหาอะไร แต่การทำการแทน เช่นนี้ ไม่ใช่เป็นผู้จัดการมรดก เพราะการเป็นผู้จัดการมรดก ต้องการร้องขอจากศาล และศาลแต่งตั้ง...ถ้าคุณพ่อมีทรัพย์มรดก ที่ต้องจัดการ ที่ไม่สามารถจัดการได้ เช่น โอน ขายฯ บุตรก็ต้องร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกของพ่อ ผู้จัดการมรดกก็เสมือนตัวแทนของพ่อ ที่สามารถจัดการทรัพย์สินทรัพย์มรดกของพ่อได้...ส่วนเรื่องบัตรเครดิตของพ่อ เมื่อพ่อตาย บุตรก็รับไปทั้งสิทธิและหน้าที่ คือมีสิทธิรับมรดกของพ่อ และต้องรับมรดกหนี้ อันเป็นหนี้ของพ่อด้วย แต่บุตรไม่ต้องรับผิดในหนี้ของพ่อ เกินกว่า มรดกที่ตนได้รับจากพ่อ ถ้าบุตรไม่ได้รับมรดกเลย ก็ไม่ต้องรับผิดในหนี้นั้น แต่...ถ้าเจ้าหนี้ มีการฟ้องกองมรดก หรือทายาทของพ่อ ให้ต้องรับผิดในหนี้ของพ่อ บุตรต้องยื่นคำให้การ แถลงข้อเท็จจริงต่อศาล ว่า ตนได้รับมรดกหรือไม่ หรือ ถ้าไม่ได้รับเลย ก็ต้องแจ้งไปตามความจริง ก็ไม่ต้องร่วมรับผิดกับพ่อ แต่ถ้าเมื่อถูกฟ้อง กลับเพิกเฉย ไม่มีการยื่นคำให้การต่อศาล ศาลอาจให้ทายาทหรือบุตร ร่วมรับผิดตามที่ถูกฟ้องได้ คงมีเรื่องยุ่งยากตามมา...
#2 โดย: วุฒ [IP: 182.232.155.xxx]
เมื่อ: 2020-06-01 11:57:57
ขอบคุณครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,815