อายุ20หนีออกจากบ้าน

โดย: Alone [IP: 49.49.241.xxx]
เมื่อ: 2020-06-28 14:25:43
ถ้าอายุ20แล้วหนีไป ถ้าพ่อแม่เราและคนรู้จักกะพ่อแม่มาช่วยตามเอาตัวกลับไปแบบบังคับ แล้วเราไม่อยากไป แล้วพยายามเอาตัวเรากลับไปให้ได้โดยใช้กำลังหรือลาก หรือวิธีใดๆก็ตาม แบบตามรังควาญเรา อย่างเช่น ถ้าเขาไปตามมูลนิธิหรือสถานที่ช่วยตามหาคนหาย แล้วมีสื่อประกาศมีหน้าเราแล้ว บอกว่าถ้ามีใครพบเหนจะให้รางวัลเปนเงินหรืออะไรก้แล้วแต่ เราจะเอาผิดได้อย่างไรได้บ้าง คือเราไม่ต้องการกลับไปอีก ถ้าเขามาตามรังควาญจะเอาตัวกลับด้วยวิธีต่างๆ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.67.xxx]
เมื่อ: 2020-06-29 14:04:29
คนบรรลุนิติภาวะ

สามารถกำหนดที่อยู่ หรือภูมิลำเนาของตนได้ด้วยตนเอง ถ้ามีการบังคับให้ไปอยู่ในที่ที่ไม่ต้องการก็สามารถขัดขืนได้ โดยชอบด้วยกฎหมาย คือบอกกล่าวเขาไปว่าต้องการจะไปอยู่ที่ไหน โดยไม่ต้องได้รับความยินยอมจากใคร ถ้ามีการใช้กำลังบังคับให้ไปอยู่ในที่ที่เราไม่ยินยอม แม้จะเป็นมูลนิธิ ก็ไม่มีอำนาจอันชอบธรรมที่จะทำได้ ก็สามารถแจ้งความดำเนินคดี ในข้อหาต่างๆได้ เช่น หน่วงเหนี่ยวกักขัง ทำร้ายร่างกาย ความผิดต่อเสรีภาพ เป็นต้น ในทางแพ่งก็สามารถเรียกร้องค่าเสียหาย ฐานละเมิดได้....ก็สงสัยว่า ทำไม ต้องมามีปัญหาแบบนี้ ก็คนในครอบครัวเดียวกัน ก็ควรทำความเข้าใจกัน ถ้าเกิดเป็นคดีความขึ้นมา ย่อมไม่เป็นผลดีแก่ทุกๆคน ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: เบล [IP: 182.232.1.xxx]
เมื่อ: 2023-01-17 16:26:25
แล้วท่าอายุ20จะเข้า21แบบนี้ท่าหนีออกจากบ้านผิดมั้ยที่นี้เพราะอยากจะสร้างชีวิตกับแฟนคะคือจะทํางานช่วยแฟนคะแฟนอายุ27แล้วคะแบบนี้ผิดมั้ยคะท่าพ่อแม่มาตามแล้วเราไม่กับก็ถือว่าไม่ผิดใช้ป่าวคะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,888