ผมเปิด บจก เป็นกรรมลงนามคนเดียว โดยให้หุ้นส่วนไปดำเนินการเองทั้งหมด แล้ว หุ้นส่วนได้ไปซื้อบิล VATเถื่อนมาใช้งานใน บจก

โดย: วีระพล [IP: 75.71.126.xxx]
เมื่อ: 2020-07-09 10:58:46
ผมเปิด บจก แล้วให้หุ้นส่วนไปบริหารจัดการเองทุกเรื่อง เมื่อช่วงต้นเดือน กค นี้

มีหนังสือแจ้งจากฝ่ายกฎหมายสรรพากรให้ไปชำระค่าปรับ ที่ยังไม่รวมเงินเพิ่ม ประมาณ ๖ ล้านบาท ภายใน 15 วัน

แต่ขณะนี้ผมอยู่ต่างประเทศ กำลังรอเข้าคิวเพื่อเดินทางกลับน่าจะใช้เวลา อีก 3 เดือนกว่า เพราะ ติดโควิธ

1 . ถ้าผมไม่ดำเนินการอะไรเลย ปล่อยให้ขบวนการทางสรรพากรฟ้องตามขบวนการทางศาล เพื่อเรียกร้อง เงินจำนวนดังกล่าว ทางศาลจะพิจารณาตามคำให้การของหุ้นส่วนผมที่ไปให้ ปากคำกับเจ้าหน้าที่สรรพากร และได้บันทึกเป็นเอกสาร โดยไม่มีผม จน สิ้นเสร็จขบวนการเลยหรือไม่

หรือต้องมีการออกหมายจับก่อนเพื่อให้เจ้าหน้าตำรวจไปตามตัวผมมาให้ รับฟัง หรือแก้ต่างคดี

เพราะผมเกรงว่าวันที่ผมเข้ามาที่สนามบินจะโดนควบคุมตัว

2. ในการดำเนินทางเพ่ง จะไม่มีออกหมายจับ จะมีแค่หมายแจ้งของคดีไปติดไว้ตามที่ตั้ง บจก

เมื่อครบกำหนด แล้ว ศาล และสรรพกร ก้อจะดำเนินการฟ้องตามขบวนการ ผมไปเลยจนจบขบวนการ แล้วจึงจะดำเนินคดีตามขั้นตอนของกฎหมายอาญาต่อไป ครับ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.17.xxx]
เมื่อ: 2020-07-10 09:18:45
บริษัทจำกัด
ข้อมูลก็ไม่ค่อยชัดเจนว่า ถูกดำเนินคดีในข้อหาใดบ้าง ถ้าไม่มีการชำระบัญชีถูกต้อง อาจมีเพียงโทษปรับ แต่ถ้าชำระภาษีไม่ถูกต้องครบถ้วน อาจต้องรับโทษทางอาญาด้วย และการซื้อบิล vat เถื่อน ย่อมมีความผิด ถ้ามีข้อหานี้เพิ่มเข้ามาอีก คงยุ่งยากพอสมควร...ขอแนะนำให้หาทนายความช่วยเหลือ เพื่อติดตามเรื่องนี้อย่างละเอียด เพื่อแก้ไขข้อหาแต่ละฐานความผิดให้ลุล่วงไปตามขั้นตอน การตอบปัญหาในที่นี้ คงช่วยได้ไม่มากนัก เพราะต้องมีข้อมูลที่ชัดเจนมากว่านี้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: วีระพล [IP: 75.71.126.xxx]
เมื่อ: 2020-07-10 10:44:49
ขอบคุณครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,040