เสพขับ

โดย: nui [IP: 49.48.34.xxx]
เมื่อ: 2020-08-07 10:04:18
สอบถามหน่อยคับ ผมประกันตัว ในข้อหา เสพขับรถยนต์ ที่ ศาลใกล้จะตัดสิน ไม่ทราบว่า ศาลจะตัดสินให้จำคุก เท่าไร คับ ผมมี ลูก แม่ และ ยาย ที่ต้องเลี้ยงดู ถ้าตัดสินจำคุก ผมยื่นขอลดโทษ ต่อ ศาลอุธรณ์ ได้ไหมคับ..ผมเคยต้องโทษจำคุก คดี พรบ.อาวุธปืน ศาลตัดสินจำคุก 8 เดือน และพ้นโทษ เมื่อปี 2560 คับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.33.xxx]
เมื่อ: 2020-08-08 08:22:37
ขับรถในขณะเมาสุราหรือของเมาอย่างอื่น ตาม พรบ.จราจรฯ ม.43(2)

จะมีโทษตาม ...มาตรา ๑๖๐ ตรี ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๔๓ (๒) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับตั้งแต่ห้าพันบาทถึงสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และให้ศาลสั่งพักใช้ใบอนุญาตขับขี่ของผู้นั้นมีกำหนดไม่น้อยกว่าหกเดือน หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่

ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายแก่กายหรือจิตใจ ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงห้าปี และปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงหนึ่งแสนบาท และให้ศาลสั่งพักใช้ใบอนุญาตขับขี่ของผู้นั้นมีกำหนดไม่น้อยกว่าหนึ่งปี หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่

ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงหกปี และปรับตั้งแต่สี่หมื่นบาทถึงหนึ่งแสนสองหมื่นบาท และให้ศาลสั่งพักใช้ใบอนุญาตขับขี่ของผู้นั้นมีกำหนดไม่น้อยกว่าสองปี หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่

ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่หกหมื่นบาทถึงสองแสนบาท และให้ศาลสั่งเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่

ทางรอด...การรับสารภาพแต่แรก ย่อมเป็นเหตุบรรเทาโทษ ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา ตาม ปอ. ม.56 ม.78 อาจจะโชคดี ไม่ต้องถูกจำคุกก็ได้...
#2 โดย: nui [IP: 182.232.118.xxx]
เมื่อ: 2020-08-12 22:13:45
ขอบคุณคับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,763