กิ่งไม้ ยื่นล้ำเข้าเขตบ้านของเพื่อนบ้าน

โดย: นาย ดิเรก [IP: 1.46.67.xxx]
เมื่อ: 2020-09-03 23:52:41
กิ่งไม้จากบ้านผมยื่นเข้าในเขตที่ดินของบ้านข้างเคียง

ขอทราบว่า เพื่อนบ้านจะตัดกิ่งไม้ จะผิดกฎหมายหรือไม่

และถ้าจะเก็บผลไม้จากกิ่งที่ยื่นจากบ้านผมเข้าบ้านข้างเคียง เขาจะเก็บ ผลไม้ เปผ็นของตนเอง จะมีความผิดหรือไม่ครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.4.xxx]
เมื่อ: 2020-09-04 08:06:31
แดนกรรมสิทธิ์
การที่กิ่งไม้ของเรารุกล้ำไปในที่ดินของผู้อื่น ตาม ปพพ.1335(แดนกรรมสิทธิ์ที่ดินนั้นกินทั้งเหนือพื้นดินและใต้พื้นดินด้วย)กิ่งไม้ที่รุกล้ำไปในที่ดินผู้อื่น ย่อมเป็นการรุกล้ำแดนกรรมสิทธิ์... ปพพ. ม.1347 จึงบัญญัติให้ เจ้าของที่ดินบอกกล่าวในเวลาสมควร ให้เจ้าของตัดกิ่งไม้ออกไป ถ้าไม่ตัดออก ก็สามารถตัดออกได้เอง...แต่ในทางปฎิบัติ ถ้าไปตัดออกเอง มักจะมีคดีฟ้องร้องข้อหาทำให้เสียทรัพย์ ศาลฎีกาก็เคยวินิจฉัยว่า ผู้ตัดกิ่งไม้ไม่มีความผิดอาญา (ฎีกาที่ 1846/2500) ลองไปค้นหาอ่านดู...แต่การมีคดีฟ้องร้องกัน ย่อมไม่เกิดผลดีแก่ทั้งสองฝ่าย ย่อมเกิดความบาดหมางใจกันไม่รู้จบ....อยากแนะนำให้ตัดกิ่งไม้ที่รุกล้ำ ให้อยู่ในแดนกรรสิทธิ์ของเรา เพื่อรักษามิตรภาพที่ดีจากเพื่อนบ้านไว้....ส่วนต้นไม้ที่รุกล้ำเข้าไปในที่ดินของผู้อื่น ถ้ามีผลไม้ ออกมา ก็ย่อมเป็นของเจ้าของต้นไม้ การรุกล้ำเข้าไปในที่ดินผู้อื่น ไม่ทำให้ความเป็นเจ้าของหมดไป เพียงไปละเมิดผูั้อื่นเท่านั้น ถ้าเพื่อนบ้านไปเก็บผลไม้เป็นของตน ก็เข้าข่ายความผิดฐานลักทรัพย์ได้ แต่...การเป็นเพื่อนบ้าน ถ้าไปใช้กฎหมายแบบเคร่งครัด แม้สามารถทำได้ ก็ย่อมเกิดผลเสียมากกว่าผลดี แน่นอน ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,821