โกงเจ้าหนี้

โดย: อิสระ [IP: 49.230.18.xxx]
เมื่อ: 2020-11-01 08:16:58
ถ้าผมเป็นหนี้แล้วมีเงินอยู่จำนวนหนึ่งแล้วไม่ชำระหนี้ถือว่าผมโกง

เจ้าหนี้หรือเปล่าหรือต้องให้เจ้าหนี้ฟ้องศาลบังคับให้ชำหนี้ก่อนถึงจะชำระหนี้แล้วผมจะถือว่าโกงเจ้าหนี้ด้วยไหม
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.210.xxx]
เมื่อ: 2020-11-02 16:41:27
โกงเจ้าหนี้

เมื่อเจ้าหนี้ฟ้องให้ชำระหนี้ ย้ายไปเสีย ซ่อนเร็น หรือโอนทรัพย์ให้ผู้อื่น หรือแกล้งให้ตนเองเป็นหนี้ จึงจะเข้าข่ายความผิดฐานโกงเจ้าหนี้ ตาม ปอ. ม.350...

มาตรา ๓๕๐ ผู้ใดเพื่อมิให้เจ้าหนี้ของตนหรือของผู้อื่นได้รับชำระหนี้ทั้งหมดหรือแต่บางส่วน ซึ่งได้ใช้หรือจะใช้สิทธิเรียกร้องทางศาลให้ชำระหนี้ ย้ายไปเสีย ซ่อนเร้น หรือโอนไปให้แก่ผู้อื่นซึ่งทรัพย์ใดก็ดี แกล้งให้ตนเองเป็นหนี้จำนวนใดอันไม่เป็นความจริงก็ดี ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

...ความผิดตามมาตรานี้ สามารถยอมความกันได้ ผู้เสียหายต้องร้องทุกข์ (แจ้งความ) ภายในสามเดือนที่ทราบการกระทำความผิด และทราบตัวผู้กระทำความผิด...ตามข้อเท็จจริงที่ถาม ไม่น่าจะเข้าข่ายการโกงเจ้าหนี้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,490