เจ้าของบ้านเดิม ตัดไฟ

โดย: mana [IP: 223.29.216.xxx]
เมื่อ: 2020-11-05 14:50:47
ซื้อบ้านมือ2 โอนเรียบร้อย แต่ยังไปๆ มาๆ ยังไม่ได้ย้ายเข้าอยู่ ผ่านมาเกือบ2ปีเจ้าของเดิมที่ขายบ้านให้ ได้ตัดไฟฟ้า เอาไปใช้กับเพิงพัก อยุ่ใกล้กัน โดยตัดไฟฟ้าจากมิเตอร์เดิม ของบ้านหลังที่ขาย โดยอ้างว่ามิเตอร์ไฟฟ้าเป็นชื่อของเขาแบบนี้ทำได้หรือเปล่าครับ แล้วเราต้องทำอย่างไร แจ้งผู้ใหญ่บ้านก็บอกให้คุยกัน

ตอนนี้ไม่มีไฟฟ้าใช้ครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.244.xxx]
เมื่อ: 2020-11-06 07:16:47
มิเตอร์ไฟฟ้า

ชื่อมิเตอร์ย่อมเป็นชื่อเจ้าของบ้านคนเดิม ก็สามารถขอย้ายไปใช้ไฟฟ้าบ้านหลังอื่นได้ ถ้ามีการขออนุญาตการไฟฟ้าถูกต้อง....ส่วนการตัดไฟฟ้า ก็อาจจะเข้าข่ายการละเมิด ถ้าเกิดความเสียหายก็เรียกร้องได้ แต่ไม่น่าจะคุ้ม...ทางแก้ไข ควรแจ้งการไฟฟ้า เพื่อขอเปิดมิเตอร์ใหม่ในนามของคุณ ในบ้านที่ซื้อ...หรือเจรจากับเจ้าของบ้านคนเดิม ขอให้โอนสิทธิ์การใช้ไฟฟ้า่ให้คุณ และแจ้งการเปลี่ยนชื่อผู้ใช้ไฟฟ้า กับการไฟฟ้าตามมิเตอร์เดิม เป็นชื่อของคุณ .....ผู้ใหญ่บ้านบอกให้ไปไปคุยกันนั้น ถูกต้องแล้ว ถ้าไปมีเรื่องฟ้องร้องกัน ไม่คุ้ม จะเกิดการบาดหมางใจกันเปล่าๆ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,903