ถ้าโดนสั่งให้เปนคนไร้คสม.

โดย: . [IP: 49.228.187.xxx]
เมื่อ: 2020-11-08 16:58:54
มันสามารถแก้ได้ไหมคะ คือถ้าเราโดนสั่งไห้เปนคนไร้ความสามารถ แบบพ่อแม่เราไปฟ้องศาลจนศาลสั่ง (เขาเอาใบแพทย์ว่าเราเคยเข้ารพจิตเวช แล้วแพทบอกว่าเราเปนโรคไบโพล่า) แบบนี้ศาลสามารถสั่งไห้เราเปนคนไร้ความสามารถได้ไช่ไหมคะ เขามีไบรับรองแพท แล้วแบบนี้จะแก้ยังไงคะ คือถ้าพ่อแม่ต้องการปกครองเราไปตลอดแลบพ่อแม่ไม่ปล่อย อายุ20แล้วก้ไม่ปล่อยจ้องแต่จะขัง จะต้องยุในความปกครอง เลยไปฟ้องศาลไห้เปนคนไร้ความสามารถ เราจะแก้ยังไงคะ แบบนี้ ถ้าต้องการหลุดพ้น ตามกฎหมาย แก้ไห้เปนคนปกติอะคะ ทำได้ไหมคะ อย่างไร เมื่อไร
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.3.xxx]
เมื่อ: 2020-11-09 07:35:05
บุคคลไร้ความสามารถ

เมื่อมีคำสั่งศาล ก็ต้องเป็นไปตามคำสั่งศาลนั้น คือต้องมีผู้อนุบาล ปกครองดูแล ตลอดไป... ในเมื่อเป็นคำสั่งศาล คงต้องมีการฟังพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงจนรอบด้าน จึงมีคำสั่งออกมาเช่นนั้น....ถ้าคุณคิดว่า ตนไม่ใช่บุคคลไร้ความสามารถ ก็ต้องพิสูจน์ บุคคลสำคัญที่จะให้การรับรองคือแพทย์เฉพาะทางที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ โดยเฉพาะ ถ้าสามารถหาใบรับรองแพทย์ที่รับรองว่า คุณเป็นคนปกติ ก็มีช่องทางยื่นคำร้องต่อศาล ให้เพิกถอนคุณ จากบุคคลไร้ความสามารถได้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,563