รถมีประกัน และไม่มีประกัน

โดย: คนปวดหัว [IP: 171.98.76.xxx]
เมื่อ: 2020-12-16 14:49:53
สวัสดีครับ ผมอยากจะปรึกษาเคสรถชนครับ รถผมไปชนท้ายคู่กรณีซึ่งผมก็ยอมรับผิดแต่โดยดี พอดีรถผมไม่มีประกัน แต่รถคู่กรณีมีประกัน พอชนเสร็จผมแลกข้อมูลการติดต่อกับคู่กรณีไปหมด ทางคู่กรณีผมมีประกัน2+ของสินมั่นคง และได้เรียกประกันมาออกใบเคลม และไปลงบันทึกประจำวันผมโดนยอมรับผิดและโดนค่าปรับไป ผมจึงไม่ได้ติดใจอะไรคิดว่าเดี๋ยวประกันจะมาเรียกค่าเสียหายจากผมอีกที พอตกดึกคู่กรณีผมโทรมา ซึ่งในรถคู่กรณีมีทางมารดาที่นั่งรถและไม่ได้คาดเข็มขัดจึงได้รับบาดเจ็บ ผมจึงออกค่าใช้จ่ายพยาบาลไปให้คู่กรณีทั้งหมด หลังจากเสร็จเรื่องนั้นไปคู่กรณีโทรมาบอกผมว่า ประกันให้ควบคุมประกันมา 5500 บาทแต่อู่ตีราคาค่าซ่อมไป 9000 บาท จะให้ผมจ่ายค่าเสียหายส่วนต่าง ผมจึงสันนิษฐานว่าเป็นอู่นอกเครือ ผมจึงแจ้งให้เขาไปเข้าอู่ในเครือแทน แล้วผมจะจ่ายตามจริงที่ประกันเรียกร้องผมมา แต่คู่กรณีผมก็ขู่ว่าจะ สละประกัน และจะไปสน.เพื่อแจ้งความ ผมจึงอยากถามว่า ผมมีสิทธิ์โดนข้อหาอะไรไหมครับ เพราะผมได้ แสดงเจตนารับผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมด และค่ารักษาพยาบาลไปแล้วด้วย แต่ผมรู้สึกว่าคู่กรณีเรียกร้องเกินความเป็นจริงจากราคาที่ประกันเขาประเมินมา ผมจึงต้องมาขอไขความสงสัยตรงนี้ครับ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.217.xxx]
เมื่อ: 2020-12-17 11:09:08
อุบัติเหตุ

ในเมื่อคุณยอมรับผิด และจ่ายค่าเสียหายไปตามที่เรียกร้อง ก็ถือว่าคุณยอมโอนอ่อนผ่อนตามด้วยดีแล้ว การจะเรียกค่าส่วนต่างอีก ก็เข้าทำนอง ได้ที่ขี่แพะไล่ เบื้องต้นก็ลองใช้การเจรจากันก่อน โดยอาจขอจ่ายเพียง พันสองพัน หรือไม่ต้องจ่าย ก็อยู่ที่การเจรจา ถ้ามีการขู่จะแจ้งความ ก็ไม่น่าจะมีอะไรต้องเป็นห่วง เพราะคุณก็ถูกปรับไปแล้ว และ คุณแม่ของเขาคงไม่ถึงกับบาดเจ็บสาหัส (เช่นรักษาตัวเกินกว่า 20 วัน) คุณคงไม่ต้องมีโทษทางอาญา ก็เหลือเพียงความรับผิดทางแพ่ง ก็สามารถใช้การเจรจาต่อรองกันได้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,447