เงินประกันความเสียหาย

โดย: ธีระชัย [IP: 58.8.139.xxx]
เมื่อ: 2021-01-01 13:35:23
หมู่บ้านนิติบุคคลฯได้กำหนดในข้อบังคับให้สมาชิกหมู่บ้านที่ทำการซ่อมบ้านและอื่นๆต้องเสียค่าประกันความเสียหายจำนวนเงิน 5,000 บาทถ้าสร้างบ้านเสีย 100,000 บาท(จะคืนให้เมื่อไม่มีความเสียหายเกิดขึ้นกับสิ่งสาธารณะของนิติบุคคล)แต่การออกข้อบังคับมานี้ไม่ได้ใช้กับทุกคนให้เหมือนกันเป็นลักษณะสองมาตรฐานใครเสียก็เก็บไม่เสียก็ปล่อยเลย ในกรณีเช่นนี้ถ้าผมจะซ่อมบ้านและผมไม่เสียค่าประก้นความเสียหาย5,000 บาทเช่นคนอื่นๆจะได้หรือไม่ เพราะในข้อบังคับเองก็ได้ระบุไว้แล้วว่าถ้าทำความเสียหายกับสิิ่งสาธารณะของนิติบุคคลสมาชิกคนนั้นต้องชดใช้ความเสียหายที่เกิดขึ้นอยู่แล้วทำไมผมต้องไปวางเงินประกันอีก 5,000 บาทเป็การสร้างภาระให้ผมต้องหาเงินไปวางประกัน ถ้าผมไม่วางเงินประกันฯนิติบุคคลฯจะมาห้ามไม่ให้ผมซ่อมบ้านในที่ของผมได้หรือไม่ หรือกรรมการฯจะมาให้รปภ.ห้ามไม่ให้ผมนำรถยนต์ของผมขนอุปกรณ์มาซ่อมบ้านได้หรือไม่และถ้าเขามากีดกั้นรถยนต์ผมไม่ให้เข้ามาในหมู่บ้านผมจะแจ้งความดำเนินคดีกับกรรมการฐานหน่วงเหนี่ยวหรือละเมิดได้หรือไม่ครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.250.xxx]
เมื่อ: 2021-01-02 07:51:24
นิติบุคคล

อาจจะออกระเบียบข้อบังคับ เพื่อใช้ในหมู่บ้านได้ตามความเหมาะสม ถ้าสมาชิกไม่เห็นด้วย ก็สามารถรวบรวมสมาชิก เข้าชื่อกัน ตามระเบียบฯของนิติฯ เพื่อให้มีการประชุมวิสามัญ เพื่อหารือเรื่องเรื่องเงินประกันว่า ควรเก็บอย่างไรหรือไม่ เพราะนิติฯ ก็ต้องบริหารหารงานตามขอบประสงค์ และระเบียบข้องบังคับ ที่ มวลสมาชิกเห็นชอบ แต่ปัญหาที่มักพบเห็นเสมอคือ มวลสมาชิกรวมตัวกันไม่ติด ด้วยอ้างว่าไม่มีเวลา มีภาระ เข้าร่วมประชุมไม่ได้ ฯ เป็นต้น จึงเป็นช่องทางให้ผู้บริหารนิติฯ ถือโอกาสใช้อำนาจออกระเบียบข้อบังคับ ซึ่งบางเรื่องมวลสมาชิกเดือดร้อน แต่สมาชิกไม่สนใจที่จะโต้แย้ง....เมื่อออกระเบียบข้อบังคับแล้ว ถ้าสมาชิกไม่ปฏิบัติตาม ก็อาจมีการห้ามรถขนวัสดุมาต่อเติมบ้าน ก็ย่อมเกิดปัญหาฟ้องร้องกันแน่นอน ซึ่งย่อมไม่เกิดผลดีแก่ทุกฝ่าย อีกทางหนึ่ง ก็ใช้วิธีร้อง สคบ. (สายด่วน1166) ให้ช่วยเคลียร์ปัญหาให้ อาจจะมีทางออกที่เหมาะสมได้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,659