การละเว้นการปฎิบัติหน้าที่

โดย: บัณฑิต บุญกลั่น สมาชิก สอ.กสท. เลขที่ 019571 [IP: 134.236.3.xxx]
เมื่อ: 2021-03-10 03:58:05
เรื่อง การละเว้นปฏิบัติหน้าที่ ในกรมส่งเสริมสหกรณ์ หน่วยงานในกรมส่งเสริมสหกรณ์ไม่ปฏิบัติตามงานที่ได้รับมอบหมายจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ถือว่า…….. ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่อันเป็นการผิดประมวลกฎหมายยอาญามาตรา 157 หรือไม่……..?

รายละเอียด กระผมร้องเรียน ปลัดกระทรวงเกษตรเกตรและสหกรณ์ หน่วยงานนี้ส่งให้ กรมส่งเสริมสหกรณ์ตอบข้อสงสัยของผม กรมส่งเสริมสหกรณ์ มอบหมายให้ให้หน่วยงานในกรมส่งเสริมสหกรณ์ คือ สำนักงานกฎหมายและนายทะเบียนฯ และ ผู้ตรวจราชการเขต 1-2 เป็นผู้ดำเนินการตอบข้อสงสัยร้องเรียนให้กระผมทราบ แต่….หน่วยงานของกรมส่งเสริมสหกรณ์ทั้งสองนิ่งเฉยไม่ดำเนินการตอบให้กระผมทราบ ตามที่ได้รับมอบหมายจาก กรมส่งเสริมสหกรณ์ กระผมจึงอยากทราบว่า …..?

สำนักงานกฎหมายและนายทะเบียนฯ และ ผู้ตรวจราชการเขต 1-2 มีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 157 หรือไม่ ………….? คำตอบข้อนี้………จะไปโยงกับการพิจารณาของ สำนักงาน ปปช. ว่า พิจารณา ด้วยความละเอียดรอบคอบหรือไม่…..?

ผมไม่ต้องการให้ สอ. กสท. ซึ่งเผมป็นสมาชิกและเป็นเจ้าของ เป็นอย่าง สหกรณ์ออมทรัพย์เครดิตร ยูเนี่ยน คลองจั่น ฯ และสหกรณ์ออมทรรพย์การรถไฟ ฯ (เงินก้อนสุดท้ายเก็บไว้ใช้ตอนชราภาพ)

ขอขอบพระคุณท่านผู้ตอบเป็นอย่างสูง

ด้วยรัก หวงแหนและห่วงใย สอ.กสท.

นายบัณฑิต บุญกลั่น

สมาชิกเลขที่ 019571

มือถือ 088-2950932

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.219.xxx]
เมื่อ: 2021-03-11 10:57:04
การละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ( ปอ.ม.157)

ปัญหานี้ เป็นเรื่องค่อนข้างละเอียดอ่อน เพราะความผิดฐานนี้ เป็นความผิดต่อแผ่นดิน เป็นความผิดต่อรัฐ รัฐเป็นผู้สียหาย ที่ประชาชนไม่สามารถไปฟ้องร้องได้เอง ถ้าจะเล่นงานเจ้าหน้าที่ด้วยความผิดฐานนี้ คงต้องมีทนายความมือดี ช่วยเหลือในการรวบรวมพยายานหลักฐานต่างๆ เพื่อส่งมอบอัยการ หรือ ปปช.เพื่อใช้ในการฟ้องร้อง ก็พอจะเข้าใจถึงความห่วงใยที่มีต่อสหกรณ์ฯ แต่การจะลงโทษผู้กระทำความผิด ต้องมีพยานหลักฐานที่แน่นหนา มั่นคง เช่น เขาละเว้นอย่างไร เขามีหน้าที่ต้องทำให้สิ่งนั้นหรือไม่ ซึ่งผู้ถูกกล่าวหา ย่อมมีข้อต่อสู้ ข้ออ้างมากมาย ให้พ้นผิด ถ้าพยานหลักฐานชัดเจนไม่เพียงพอเราเอง อาจจะต้องลำบาก ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: นายบัณฑิต บุญกลั่น สมาชิกเลขที่ 019571 [IP: 134.236.3.xxx]
เมื่อ: 2021-03-13 05:08:08
ขอบคุณครับ ผมมีหลักฐานเป็นเอกสารชัดเจน มอบ ปปช. ไม่ได้เรื่อง ปปช. พิจารณาขาดความเป็นธรรม ขาดความซือสัตย์สุจริต ท่านเป็นทนายคงทราบว่า ในขบวนการยุติธรรมประกอบด้วย โจทย์ จำเลย ศาลยุติธรรม เมื่อศาลพิจารณาเสร็จเรียบร้อยศาลจะให้เอกสารของทั้งสองฝ่ายไปพิจารณาว่า ศาลพิจารณาถูกต้องหรือไม่ กรณีนี้ ผมร้องเรียนเจ้าหน้าที่ กรมส่งเสริมสหกรณ์และเจ้าหน้าที่กราตรวจบัญชีสหกรณ์ละเว้นการปฏบัติหน้าที่ จึงเหมือนจำเลย ปปช. เหมือนศาลยุติธรรม เมื่อพิจารณาว่าไม่มีความผิด ผมขอไป 4 ปี แล้ว ยังไม่ได้ ดังนั้น สรุปเลยว่าปปช. พิจารณา ไม่ยุติธรรมอ้างหลักฐานอันเป็นเท็จ ( เพราะผมขอเอกสารดังกล่วไป 4 ปี ไม่ยอมส่งให่หรือไม่แจ้งว่าให้ไม่ได้เพราะเหตุไรเงียบสนิท) ผมก็อยากโดนฟ้องหมิ่นประมาทเหมือนกัน ก่อนเกษียณ เคยแจ้งว่า สอ.กสท. ทุจริต แจ้งใร WEB ของหน่วยงาน เพื่อท้าให่ สอ.กสท. ฟ้องเขาไม่กล้า เขาคงทราบว่า ผมมีหลักฐานพร้อม

นายบัณฑิต บุญกลั่น

สมาชิกเลขที่ 019571

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,994