สอบถามเรื่องสั่งซื้อของทางออนไลน์

โดย: จิรพงศ์ [IP: 49.230.206.xxx]
เมื่อ: 2021-03-12 16:26:15
คือผมไปลงชื่อและเบอร์ สั่งซื้อ ของทางออนไลน์แบบว่าขึ้นทางหน้าเฟสแบบนี้ครับ แล้วผมก็ลงชื่อและเบอร์ ตอนแรกราคาของที่ผู้ขายลงคือ990บาท ผมก็สนใจเลยลงชื่อไป เสร็จแล้วมีพนักงานโทรหาผมมาอธิบายอะไรต่างๆๆวิธีใช้ยาบำรุงครับ เสร็จแล้วผู้ขายก็บอกราคามา1กล่อง1900 ซึ่งไม่ตรงกับที่ผู้ขายโฆสนาใว้หน้าเฟส ผมก็บอกผู้ขายว่าไม่เอาเพราะราคาสูงเกินไป ผู้ขายบอกว่ายกเลิกไม่ได้ เพราะคุณลงทะเบียนมาแล้ว แล้วผู้ขายก็เอากฎหมายมาอ้างว่า ผมทำผิดทาง พรบ คอมพิวเตอร์ อะไรนี่ครับ อยากถามพี่ ว่าผมผิดกฎหมายทาง คอมพิวเตอร์ไหมครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.219.xxx]
เมื่อ: 2021-03-13 01:11:54
การสั่งซื้อสินค้า

ตามข้อเท็จจริงที่เล่ามา แม้มีการลงทะเบียนสั่งซื้อ แต่เงื่อนไขเปลี่ยนไป คือเดิมราคา 990 บาท แต่เปลี่ยนเป็น 1,900 บาท เราผู้สั่งซื้อก็สามารถบอกยกเลิการสั่งซื้อได้ ไม่มีความผิดใดๆทั้งสิ้น การนำ พรบ.ฯคอมพิวเตอร์ฯ มาอ้างนั้น ถือเป็นการข่มขู่กัน เพราะตาม พรบ.ฯ คอมพิวเตอร์ฯ จะลงโทษเฉพาะคนที่ส่งข้อมูลอันเป็นเท็จ ฯ แต่คนที่ส่งข้อมูลอันเป็นเท็จ น่าจะเป็นผู้เสนอขายมากกว่า ที่เดิมบอกราคาต่ำ เมื่อมีการจะสั่งซื้อ กลับเพิ่มราคาสูงขึ้น เป็นการส่งข้อความอันเป็นเท็จชัดเจน ถ้ายังข่มขู่ไม่เลิกรา ก็ควรแจ้ง สคบ.( 1166) เพื่อฟ้องร้องลงโทษ ที่มาข่มขู่ เพื่อหาประโชน์จากผู้ไม่รู้ หรือรู้ไม่เท่าทัน...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,819