ลาภมิควรได้

โดย: อิสระ [IP: 49.230.229.xxx]
เมื่อ: 2021-04-23 09:47:43
ถ้าผมโดนเพิกถอนคำสั่งที่เจ้านายผมอนุมัติให้ผมผ่านการประเมินผิด

ตำแหน่ง จากตำแหน่ง เจ้าหน้าที่ธุรการ เป็นเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไปตามคำสั่งกฎหมายปกครองมาตรา 51แห่ง พรบ.วิธีปฎิบัติราชการทางปกครอง ผมได้รับเงินเดือนและผลประโยชน์จากหน่วยงานที่ได้รับ ผมจะโดนเรียกเงินเดือนและผลประโยชน์จากลาภมิควรได้ที่นำมาใช้โดย

อนุโลมโดยผู้นั้นต้องรับผิดการคืนเงินหรือทรัพย์สินหรือประโยชน์ที

ได้รับไปเต็มจำนวนหรือไม่ ผมจะโดนเรียกเงินคืนในกรณีนี้หรือไม่ครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.220.xxx]
เมื่อ: 2021-04-23 23:55:57
อิสระ...ต้อง อิสระ ทั้งร่างกายและจิตใจ

ถ้าว่าตามกฎหมายเรื่องลาภมิควรได้ เงินเดือนและผลประโยชน์ตอบแทนอื่นใด ที่เป็นเงินจำนวนหนึ่ง ที่ได้รับในตำแหน่ง ถ้า...ได้มาโดยสุจริต ก็คืนเฉพาะที่ส่วนที่ยังคงเหลืออยู่ ตาม ปพพ. ม.412 ถ้าได้มาโดยทุจริต ต้องคืนทั้งหมด ตาม ปพพ. ม.413ว...จะได้มาโดยสุจริตหรือไม่ เป็นปัญหาข้อเท็จจริง ที่ต้องพิสูจน์....ชีวิคนสั้นนัก อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ถ้ายึดมั่นในสิ่งที่สุจริต ไม่ต้องไปวิตกกังวลจนเกินควร ก็ปล่อยมันไป ไม่ช้า มันก็ดีขึ้นเอง ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,992