โฉนด

โดย: อั๋น [IP: 182.232.172.xxx]
เมื่อ: 2021-05-21 15:24:17
พี่สาวเอาโฉนดที่ดินของเเม่ไปประก้นเงินกู้นอกระบบดอกเบี้ย100ละ20ต่อเดือนวงเงิน30000บาทตอนที่แม่เจ้าของโฉนดยังมีชีวิตอยู่เเละเเม่ก็ไม่ได้เซ็นมอบอำนาจเเละไม่ได้ทำสัญญากู้เงินไว้แค่เอาไปวางไว้กับเจ้าหนี้และพี่สาวใช้เงินคืนไปแล้วประมาน3หมื่นก็ผ่านมาเป็น10ปีแล้วที่พี่สาวไม่ได้ติดต่อกับเจ้าหนี้ผมอยากทราบว่าทาญาติทุกคนยอมไห้ผมไปขึ้นเป็นเจ้าของโฉนดที่ผืนนี่ผมจะเอาโฉนดคืนกับเจ้าหนี้ได้อย่างไรครับเพราะเจ้าหนี้เขาเรียกมา6หมื่นผมไม่มีเงินไปไถ่ครับเพราะพี่สาวผมแกก็ไม่รับผิดชอบเพราะเขาเรียกมาเยอะผมจะเอาโฉนดของแม่คืนได้ด้ว

้วยวิธีไหนบ้างครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.249.xxx]
เมื่อ: 2021-05-22 01:01:51
ปัญหาชีวิต

การใช้โฉนดที่ดิน ไปค้ำประกันการกู้ยืมเงิน แม้ไม่ลงชื่อยินยอมใดๆ เจ้าหนี้ ก็สามารถเก็บโฉนดที่ดินไว้ได้....แนวทางแก้ปัญหาที่ง่ายที่สุด คือ เจรจากับเจ้าหนี้ ขอผ่อนใช้หนี้ เพื่อนำโฉนดที่ออกมา....การแก้ปัญหาช่องทางอื่นก็พอมีทางทำได้ เช่นไปแจ้งความว่า โฉนดที่ดินหาย และขอออกใบแทน ได้ แต่เป็นการทำผิดกฎหมาย ฐานแจ้งความเท็จ หรือ ฟ้องศาลเพื่อขอโฉนดที่ดินคืน เพราะเป็นการกู้ยืมเงิน ที่เรียกดอกเบี้ย เกินที่กฎหมายกำหนด ที่เจ้าหนี้มีความผิด เพื่อขอชำระเพียงเงินต้น และการที่เจ้าของโฉนดที่ดิน ไม่ยินยอม คงไม่ต้องรับผิด ในเงินกู้นี้ แต่การดำเนินการช่องทางนี้ คงต้องใช้เงิน ใช้เวลานานพอสมควร อาจจะมากกว่า 6 หมื่นบาทก็ได้...ก็ลองใช้การเจรจากัน จากเบาไปหาหนัก ถ้าเจ้าหนี้ยังยินยันจะให้ใช้หนี้ 6 หมื่น ก็บอกว่าจะแจ้งความ ฐานเรียกดอกเบี้ยเกิน และ เจ้าของโฉนดที่ไม่ได้ยินยอม การเจรจากันแบบนี้ ควรเจรจาที่บ้านผู้ใหญ่ ถ้าไปเจรจาที่บ้านเจ้าหนี้ คงมีปัญหา ที่เราเสียเปรียบ.....หรืออีกช่องทางหนึ่ง ไปที่ศาล ติดต่อเจ้าหน้าที่ศูนย์ไกล่เกลี่ย เพื่อขอให้ช่วยเหลือ เรียกว่าการไกล่เกลี่ยก่อนฟ้อง ที่มีเจ้าหน้าที่ศาล เจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ย และศาล ดูแลช่วยเหลือ คงปลอดภัยที่สุด ที่สำคัญไม่ต้องมีค่าใช้จ่าย...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,552