สัญญาซื้อขาย

โดย: คุณมิล [IP: 49.49.216.xxx]
เมื่อ: 2021-11-19 12:45:43
สวัสดีคะสอบถามหน่อยได่มั้ยคะพอดีหนูเคยทำสัญญาซื้อขายบ้านไว้กับบริษัทหนึ่งคือตอนแรกมีความจำเป็นต้องใช่เงินมากๆๆๆเลยคิดจะขายเพราะหน้านายบอกว่าถ้าตั้งราคานี้ก็ขายได้เร็วเผลอๆๆขายได่ภายใน1เดือนหนูก้เลยตกลงแต่ในสันยามัน1ปีก่าวจะหมดสันยาแต่เวลาผ่านไปหลายเดือนก็ยังขายไม่ได้หนูก้เริ่มที่จะหาเงินได้แล้วโดยไม่จำเป็นต้องขายบ้านแล้ว แล้วอยากจะยกเลิกการขายบ้าน แต่หน้านายบอกต้องเสียให้เค้า30,000 คือหนูจะมีวีธีแก้ยังไงมั้ยคะที่จะไม่ต้องเสียตัง30,000ให้นายหน้าแล้วไม่โดนฟ้อง
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.234.xxx]
เมื่อ: 2021-11-20 10:08:35
สัญญาจะซื้อจะขาย

การตกลงให้นายหน้าขายบ้านให้ ก็ทำนองว่า นายหน้ามีหน้าที่ชี้ช่องให้คุณสามารถทำสัญญาซื้อขายบ้านได้ นายหน้าจึงจะได้รับค่าบำเหน็จตอบแทน การไปทำสัญญาไว้กับนายหน้า แต่ในเมื่อขายไม่ได้ นายหน้าจะมาเรียกร้องค่าบำเหน็จได้อย่างไร และนายหน้าเคยบอกว่า สามารถขายได้ภายในหนึ่งเดือน ในเมื่อผ่่านไปหลายเดือน ยังขายไม่ได้ ก็สามารถบอกเลิกสัญญากับนายหน้าได้ การทำสัญญานายหน้าไม่บังคับว่าต้องทำเป็นหนังสือ ดังนั้นก็สามารถนำสืบได้ว่า นายหน้าเคยบอกว่า จะขายได้ภายในหนึ่งเดือน แม้คำพูดนี้ไม่มีระบุไว้ในสัญญา ก็สามารถนำมากล่าวอ้างได้ ถ้ายนายหน้าฟ้องให้จ่ายสามหมื่น ก็นำข้อสู้นี้ไปกล่าวอ้างได้ ดีกว่าจะยอมจ่ายบสามหมื่นไปเปล่าๆ... เป็นเรื่องทางแพ่ง ก็ไม่ต้องไปวิตกจนเกินควร ครับ หาทนายดีๆปรึกษาอีกที ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,660