ค่าทดแทนจากการทิ้งร้าง

โดย: ปริญธร [IP: 118.173.150.xxx]
เมื่อ: 2022-02-23 21:17:42
สมมติว่า ผมโดนภริยาทิ้งร้างไป 1 ปี โดยที่ผมไม่มีความผิดอะไรเลย(ตามเหตุแห่งการฟ้องหย่า 10 ข้อ)

ถ้าผมฟ้องหย่าภริยาและชนะคดีขึ้นมา นอกจากจะต้องแบ่งสินสมรสกันแล้วผมยังต้องได้รับค่าทดแทนจากภริยาด้วยใช่ไหมครับ (ในฐานะที่ผมไม่ผิดแต่เธอผิดที่ทิ้งร้างผมไปฝ่ายเดียว)

ตอนแรกผมสับสนกับคำว่า "ค่าเลี้ยงชีพ" แต่ดูเหมือนน่าจะเป็น "ค่าทดแทน" มากกว่าใช่ไหมครับ ที่ผมจะได้รับ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.246.xxx]
เมื่อ: 2022-02-24 11:36:12
สามีภรรยา

ตามข้อเท็จจริง ก็ฟ้องเรียกค่าทดแทนได้ เมื่อฟ้องหย่า และต้องฟ้องแย้ง เรียกค่าทดแทนไว้...ตาม ปพพ. ม.1524...โดยคำนึงถึง เหตุตาม ปพพ. ม.1525 ,.1526...

มาตรา ๑๕๒๔ ถ้าเหตุแห่งการหย่าตามมาตรา ๑๕๑๖ (๓) (๔) หรือ (๖) เกิดขึ้นเพราะฝ่ายผู้ต้องรับผิดชอบก่อให้เกิดขึ้นโดยมุ่งประสงค์ให้อีกฝ่ายหนึ่งไม่อาจทนได้ จึงต้องฟ้องหย่า อีกฝ่ายหนึ่งมีสิทธิได้รับค่าทดแทนจากฝ่ายที่ต้องรับผิด

มาตรา ๑๕๒๕ ค่าทดแทนตามมาตรา ๑๕๒๓ และมาตรา ๑๕๒๔ นั้น ให้ศาลวินิจฉัยตามควรแก่พฤติการณ์ โดยศาลจะสั่งให้ชำระครั้งเดียวหรือแบ่งชำระเป็นงวด ๆ มีกำหนดเวลาตามที่ศาลจะเห็นสมควรก็ได้

ในกรณีที่ผู้จะต้องชำระค่าทดแทนเป็นคู่สมรสของอีกฝ่ายหนึ่ง ให้ศาลคำนึงถึงจำนวนทรัพย์สินที่คู่สมรสนั้นได้รับไปจากการแบ่งสินสมรสเพราะการหย่านั้นด้วย

มาตรา ๑๕๒๖ ในคดีหย่า ถ้าเหตุแห่งการหย่าเป็นความผิดของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแต่ฝ่ายเดียว และการหย่านั้นจะทำให้อีกฝ่ายหนึ่งยากจนลง เพราะไม่มีรายได้พอจากทรัพย์สินหรือจากการงานตามที่เคยทำอยู่ระหว่างสมรส อีกฝ่ายหนึ่งนั้นจะขอให้ฝ่ายที่ต้องรับผิดจ่ายค่าเลี้ยงชีพให้ได้ ค่าเลี้ยงชีพนี้ศาลอาจให้เพียงใดหรือไม่ให้ก็ได้ โดยคำนึงถึงความสามารถของผู้ให้และฐานะของผู้รับและให้นำบทบัญญัติมาตรา ๑๕๙๘/๓๙ มาตรา ๑๕๙๘/๔๐ และมาตรา ๑๕๙๘/๔๑ มาใช้บังคับโดยอนุโลม

สิทธิเรียกร้องค่าเลี้ยงชีพเป็นอันสิ้นสุด ถ้ามิได้ฟ้องหรือฟ้องแย้งในคดีหย่านั้น
#2 โดย: ปริญธร [IP: 118.173.158.xxx]
เมื่อ: 2022-02-24 18:50:50
ขอบคุณมากๆครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,908