มีลูกกับผู้หญิงหลายคนจะมีผลทางกฎหมายไหมครับ

โดย: ไม่บอก [IP: 49.228.224.xxx]
เมื่อ: 2022-04-01 17:06:31
สวัสดีครับคือผมมีลูก 3 คน ทั้ง 3 คนเป็นคนละแม่ และไม่ได้จดทะเบียนสักคนลูกเหล่านี้จะผลทางกฎหมายไหมครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.216.xxx]
เมื่อ: 2022-04-02 07:45:07
ผู้สืบสันดาน
บุตรถือเป็นผู้สืบสันดาน ไม่ใช่คำไม่สุภาพ มีบัญญัติไว้ ตามกฎหมาย เช่น ปพพ. ม.1629 (1) แม้บุตรนั้นเกิดกับหญิงที่ไม่จดทะเบียนสมรส ถือเป็นบุตรที่ชอบด้วยกฎหมายของแม่ฝ่ายเดียว แต่...ก็มีช่องทางของกฎหมายที่ ให้แม่และบุตร ที่จะเรียกร้องหรือฟ้องร้อง ให้จดทะเบียนรับรองบุตรได้ ถ้าจดทะเบียนรับรองบุตร ก็ถือว่าเป็นบุตรที่ชอบด้วยกหมายของฝ่ายชาย สามารถรับมรดกของบิดา เป็นต้น...แม้หญิงและบุตรนั้น ไม่มีการเรียกร้องใดๆ แต่คำว่า "ผู้สืบสันดาน" ย่อมติดตาตรึงใจฝ่ายชายไปจนกว่าชีวิตหาไม่ ถ้าเราปล่อยปละเลย ไม่ให้การอบรมเลี้ยงดู ไม่ให้การศึกษาที่ดี เด็กย่อมก่อให้เกิดปัญหาแก่สังคมมากมาย เกินกว่าจะประมาณได้... เป็นสายเลือดใคร สังคมย่อมรับรู้ได้ไม่ยากนัก ไม่ได้มีเจตนาตำหนิติเตียนแต่อย่างใด ก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริง แต่ถ้าคิดว่า ช่างมันฉันไม่แคร์ ก็คงไม่ใครไปทำอะไรได้ นอกจากผลกรรม ที่ติดตามตัวเราทุกผู้ทุกนาม เสมือนเงา ชั่วนิรันดร ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,925