ผิดบุกรุกหรือไม่

โดย: พ่อที่รักลูก [IP: 118.173.170.xxx]
เมื่อ: 2022-04-04 14:46:21
ผมไปบ้านแม่ยายเพื่อพบบุตร(ตามกฎหมาย)

แม่ยายยอมให้พบแต่ไม่ยอมให้อุ้ม(แม่ยายอุ้มไว้เอง)

แม่ยายบอกว่าให้แม่เด็ก(ภรรยาผม-ยังไม่หย่า)กลับมาเสียก่อน

ผมเห็นว่าแม่ยายไม่มีสิทธิกีดกันและไม่จำเป็นที่ผมต้องรอแม่เด็ก

ผมจึงไม่ยอมออกไปจากเคหสถานของเธอ

เธอจะแจ้งตำรวจข้อหาบุกรุก ทั้งยังหมิ่นประมาทผมต่อหน้าบุคคลที่สาม(เพื่อนบ้าน)

ผมไม่ยอมออกจากที่นั้น เพราะ 1.อยู่เพื่อจะใช้สิทธิพบบุตรตามสมควร(อุ้ม)

2.อยู่เพื่อชี้แจงกับตำรวจว่าไม่ได้มีเจตนาบุกรุก และว่ากลัวแม่ยายให้ข้อมูลเท็จแก่ตำรวจ

ผมมีความผิดข้อหาบุกรุกหรือไม่ครับ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.216.xxx]
เมื่อ: 2022-04-05 10:09:08
ปัญหาชีวิต

ตามข้อเท็จจริง คุณไม่มีความผิดฐานข้อหาบุกรุก เพราะขาดเจตนาในการกระทำความผิด แต่เข้าไปเพื่อพบบุตรของตน แต่ถ้าแม่ยายแจ้งความ เรื่ิองก็ย่อมยุ่งยาก แต่คุณก็ต้องใช้ความอดทน ชี้แจงกับตำรวจไปตามข้อเท็จจริง ก็คงไม่ถูกดำเนินคดี...ส่วนข้อหาดูหมิ่นซึ่งหน้า ถ้ามีพยานยืนยันชัดเจน จะแจ้งความไว้ เพื่อการต่อรองกันก็ได้

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,748