การถ่ายภาพภายในสถานที่ราชการ เช่น ห้องสมุดประชาชน หอสมุดแห่งชาติ จะต้องขออนุญาตก่อนหรือไม่

โดย: JJ [IP: 203.209.83.xxx]
เมื่อ: 2022-06-05 13:40:58
การขอเข้าไปถ่ายภาพ ภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว (VDO) ภายในหน่วยงานราชการ เช่น ห้องสมุดประชาชน หอสมุดแห่งชาติ สามารถกระทำได้หรือไม่ ผู้ถ่ายต้องขออนุญาตทางหน่วยงานก่อนหรือไม่ ครับ หากไม่ขออนุญาต ถือว่ามีความผิดหรือไม่ ครับ มีข้อกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.250.xxx]
เมื่อ: 2022-06-06 08:56:10
ข้อเท็จจริง/ข้อกฎหมาย

เมื่อ พรบ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล พ.ศ.2562 มีผลบังคับใช้ เมื่อ 1 มิถุนายน 2565...ก็มีเสียงสะท้อนในสังคมมากมายพอสมควร โดยเฉพาะสื่อ...ที่นำเสนอในรูปแบบต่างๆ บางครั้งการนำเสนอก็เกินเลยจากที่กฎหมายกำหนดไว้ อาจทำให้เกิดความวิตกกังวลในการปฏิบัติในสังคม จากคำถาม การถ่ายภาพในสถานที่ราชการ โดยหลักสามารถทำได้ แต่ก็ควรขออนุญาต จากผู้ดูแลสถานที่นั้นก่อน พรบ.คุ้มครองข้อมูลฯ มีเจตนาคุ้มครอง ป้องกัน ไม่ให้ผู้อื่น นำข้อมูลส่วนบุคคลไปเผยแพร่ โดยมีเจตนาทุจริต หรือก่อให้เกิดความเสียหาย ถ้านำเสนอด้วยตวามเป็นกลางเป็นธรรม ก็ไม่มีความผิด โดยยึดตามหลักการ ปอ. ม.329 (ก็ลองไปเปิดอ่านดูครับ)...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,693